Sonia Nassery Cole
Sonia Nassery Cole | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Kabul, 5 Disamba 1968 (55 shekaru) |
ƙasa | Afghanistan |
Sana'a | |
Sana'a | jarumi, darakta, Mai kare ƴancin ɗan'adam, gwagwarmaya, marubuci da marubin wasannin kwaykwayo |
IMDb | nm0170785 |
afghanistanworldfoundation.org |
Sonia Nassery Cole (Dari سونيا; an haife shi a shekara ta 1965) 'yar fafutukar kare hakkin ɗan adam 'yar Amurka ce, 'yar wasan fim, kuma marubuci.
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Sonia Nassery Cole a Kabul, Afghanistan, 'yar wani jami'in diflomasiyyar Afghanistan.
A shekaru goma sha huɗu, ta gudu daga Afghanistan a cikin mamayewar Soviet na shekarar 1979 don neman mafaka a Amurka ba tare da danginta ba. [1]
A shekaru goma sha bakwai, ta rubuta wasiƙa mai shafi tara zuwa ga shugaba Ronald Reagan game da halin da ake ciki a ƙasarta kuma ta nemi taimako tare da gayyatar ganawa da shi.
Aikin jin kai a Afghanistan
[gyara sashe | gyara masomin]Cole ta kafa gidauniyar Duniya ta Afghanistan a shekarar 2002 kuma ya fara yin fina-finai. Ta taka rawar gani wajen tara kuɗaɗen da ake amfani da su don buƙatu daban-daban kamar gina asibitin mata da yara a birnin Kabul, da kula da lafiyar waɗanda bama-bamai suka rutsa da su, da dai sauransu. Cole da farko tana magana ne game da inganta yanayin mata da yara a Afghanistan.
Sonia ta kuma yi abota da mawakiya Natalie Cole a lokacin da take aiki da Gidauniyar Duniya ta Afganistan. Ta zama memba na hukumar tare da Henry Kissinger, Prince Albert na Monaco, Anne Heche da Susan Sarandon.
Aikin fim
[gyara sashe | gyara masomin]Cole ta yi aiki a fim tun shekarar 1994. A cikin shekarar 2007, ta ba da umarni ga ɗan gajeren fim mai cin nasara Bread. A cikin shekarar 2010, an zaɓi fim ɗinta The Black Tulip a matsayin shigarwar hukuma ta Afganistan don Mafi kyawun Fim ɗin Harshen Waje a bada lambar yabo ta 83rd Academy. [2] Fim ɗin ya sami lambar yabo na "mafi kyawun hoto" a bikin Fim na Boston, Bikin Fim na Beverly Hills, da Bikin Fim na Salento. [3]
Fim ɗin, wanda aka fara a gidan wasan kwaikwayo na Ariana Cinema a ranar 23 ga watan Satumba, 2010 kuma aka nuna shi a sansanin NATO da kuma Ofishin Jakadancin Amurka, SnagFilms ne ya rarraba shi, [4] kuma yana game da dangi a Kabul suna buɗe kasuwancin gidan abinci bayan faɗuwar gwamnatin Taliban. Fim ɗin ya karɓi latsawa a cikin The New York Times, The New York Observer, [1] NBC, da ABC. [5]
Fim ɗinta Ni Ne Kai (2019) fim ne mai zaman kansa wanda ya danganta da gaskiyar labarin 'yan gudun hijirar Afghanistan uku.
Marubuciya
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 2013, ta sami lambar yabo ta 'Yancin Rubutu daga Cibiyar PEN ta Amurka. Tana da littafi, Zan rayu Gobe? , wanda aka saki a watan Oktobar 2013. [6]
Rayuwa ta sirri
[gyara sashe | gyara masomin]A halin yanzu tana zaune a New York City da Beverly Hills, California kuma yanzu an sake ta daga Christopher H. Cole, amma tana riƙe da sunan sunansa. [7] Tana da da ɗaya.
Ita ce wacce ta samu lambar yabo ta "Congressional Recognition" a ranar 4 ga watan Disamba, 2006, da "Kyautar 'yan uwantaka ta Afghanistan", da kuma "Kwararrun Mata na Majalisar Ɗinkin Duniya" a ranar 7 ga watan Yuni, 2012. Cole memba ne na Jodi Solomon Speakers Bureau. [8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Reed, Rex (2012-10-23). "Full Bloom: A Light Shines Through as The Black Tulip Blossoms Amidst Harsh Censorship and Brutal Rule by the Taliban". Observer (in Turanci). Retrieved 2021-05-12.
- ↑ "2010–2011 Foreign Language Film Award Screening Schedule". The Academy of Motion Picture Arts and Sciences. Archived from the original on 2009-11-14. Retrieved 2010-12-20.
- ↑ "Breadwinner Productions – Black Tulip – Press". Retrieved November 5, 2013.
- ↑ "Black Tulip – SnagFilms". June 26, 2013. Archived from the original on March 4, 2016. Retrieved June 26, 2013.
- ↑ "Breadwinner Productions – Press". Retrieved November 5, 2013.
- ↑ "Will I Live Tomorrow? – BenBella". Archived from the original on November 5, 2013. Retrieved November 5, 2013.
- ↑ "Preview Party at Westime Rodeo Drive". People. Retrieved December 10, 2010.
- ↑ "Sonia Nassery Cole – Jodi Solomon Speakers Bureau". Retrieved November 5, 2013.