Tsibiran Mashal

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tsibiran Mashal
Aolepān Aorōkin M̧ajeļ (mh)
Flag of the Marshall Islands (en) Seal of the Marshall Islands (en)
Flag of the Marshall Islands (en) Fassara Seal of the Marshall Islands (en) Fassara

Take Forever Marshall Islands (en) Fassara

Kirari «Accomplishment through joint effort»
«Jepilpilin ke ejukaan»
Suna saboda John Marshall (en) Fassara
Wuri
Map
 9°49′N 169°17′E / 9.82°N 169.29°E / 9.82; 169.29
Protectorate (en) FassaraGerman New Guinea (en) Fassara

Babban birni Majuro (en) Fassara
Yawan mutane
Faɗi 53,127 (2017)
• Yawan mutane 292.82 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci
Marshallese (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na Micronesia (en) Fassara, European Union tax haven blacklist (en) Fassara, European Union tax haven blacklist (en) Fassara da European Union tax haven blacklist (en) Fassara
Yawan fili 181.43 km²
• Ruwa 0 %
Wuri a ina ko kusa da wace teku Pacific Ocean
Wuri mafi tsayi Likiep Atoll (en) Fassara (10 m)
Wuri mafi ƙasa Pacific Ocean (0 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 1 Mayu 1979Self-governance (en) Fassara
21 Oktoba 1986Compact of Free Association (en) Fassara
Tsarin Siyasa
Majalisar zartarwa Government of the Marshall Islands (en) Fassara
Gangar majalisa Legislature of the Marshall Islands (en) Fassara
• President of the Marshall Islands (en) Fassara Hilda C. Heine (en) Fassara (3 ga Janairu, 2024)
Majalisar shariar ƙoli Supreme Court of the Marshall Islands (en) Fassara
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 259,538,700 $ (2021)
Kuɗi United States dollar (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .mh (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +692
Lambar taimakon gaggawa 911 (en) Fassara
Lambar ƙasa MH
Tutar Tsibiran Mashal.

Tsibiran Mashal[1] ko Jamhuriyar Tsibiran Mashal, da harshen Mashal Aolepān Aorōkin Ṃajeḷ, da Turanci Marshall Islands ƙasa ce, da ke a Oseaniya. Babban birnin ƙasar Tsibiran Mashal Majuro ne. Tsibiran Mashal tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 181. Tsibiran Mashal tana da yawan jama'a 58,413, bisa ga jimilla a shekarar 2018. Akwai tsibirai dubu ɗaya da dari ɗaya da hamsin da shida a cikin ƙasar Tsibiran Mashal. Tsibiran Mashal ta samu yancin kanta a shekara ta 1986.

Daga shekara ta 2020, shugaban ƙasar Tsibiran Mashal David Kabua ne.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Sunayen Ƙasashe da Manyan Birane, BBC.