Usman Shehu Bawa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Usman Shehu Bawa
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya

Rayuwa
Haihuwa Kaduna, 17 ga Afirilu, 1973 (50 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Usman Shehu Bawa (An haife shi a ranar 17 ga watan Afrilun shekara ta alif dari tara da saba'in da uku 1973), wanda aka fi sani da Shehu ABG, ɗan siyasar Najeriya ne wanda ya kasance ɗan majalisar wakilai mai wakiltar mazaɓar Kaduna ta Arewa.[1] Ɗan jam'iyyar PDP ne.[2]

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Bawa a garin Kaduna da ke arewacin Najeriya. Ɗan Alhaji Bawa Garba ne, wanda ya kafa ƙungiyar ABG ta Najeriya.[3] Ya fara karatunsa na firamare a Kaduna Polytechnic staff school. Daga nan aka mayar da shi Kaduna Capital School, inda ya kammala karatun sa na farko. Ya fara karatunsa na sakandare a Sardauna Memorial College daga nan kuma ya wuce makarantar Essence International School, inda ya kammala karatunsa na sakandare a shekarar alif dari tara da casa'in da uku 1993. A shekara ta alif dari tara da casa'in da tara 1999, Bawa ya kammala digirinsa na farko a fannin ilimin ƙasa a Jami’ar Ahmadu Bello da ke Zariya.[2]

Sana'ar sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Ya fara sana'ar sa ta farko yana aiki a kamfanin sadarwa na mahaifinsa, ABG Communications. Daga baya, ya kafa kamfanoni da yawa ciki har da GSM. COM Limited da Top Desk International Limited kasuwar kasuwa Lokacin GSM. COM Limited ya nemi yin amfani da damammaki a cikin sabbin masana'antar sadarwa da aka soke a shekarar 2001, Top Desk International Limited ya tashi a matsayin mai ba da shawara kan kasuwanci da kamfanin siye. Daga baya Bawa ya samu aiki a matsayin babban manajan wani kamfanin noma – Agric Supermarket Limited, sana’ar da ya kafa. Bayan ya yanke shawarar shiga harkokin siyasa a shekara ta 2011, Bawa ya yi murabus daga muƙaminsa a dukkan harkokin kasuwanci.[2]

Sana'ar siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Bawa ya kasance ɗan jam’iyyar adawa ta APC ne. Ya fara siyasa ne a jam’iyyar [[All Nigeria Peoples Party (ANPP)]] inda a baya ya tsaya takarar ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar mazaɓar Kaduna ta Arewa. Daga nan ya koma tsohon shugaban ƙasa kuma jigo a jam’iyyar adawa, Janar Muhammadu Buhari ya kafa sabuwar jam’iyyar siyasa – Congress for Progressive Change (CPC). A kan wannan dandali ne ya samu nasarar tsayawa takara tare da samun nasarar zama a ƙaramar majalisar wakilan ƙasa a zaɓen 2011.[2]

Naɗin kwamitin[gyara sashe | gyara masomin]

An naɗa Bawa a matsayin mataimakin shugaban kwamitin majalisar wakilai kan harkokin sadarwa. Kwamitin dai yana da alhakin kula da ma’aikatar fasahar sadarwa ta tarayya da sauran hukumominta da suka haɗa da Hukumar Sadarwa ta Najeriya da Ma’aikatar Wasiƙun Najeriya. A lokacin da yake riƙe da muƙamin shugaban kwamitin sadarwa a shekarar 2011, Bawa ya jagoranci kwamitin da aka kafa domin binciken aikin rijistar katin SIM da hukumar NCC ke kulawa. Usman yana cikin wasu kwamitocin da suka haɗa da Diaspora, Banking Navy & Currency, Gas Resources, Electoral Matters, Health, Legislative Compliance, da Solid Minerals Development.[2]

Kyaututtuka da karramawa[gyara sashe | gyara masomin]

Jam’iyyar APC ta karrama Bawa a Kaduna ranar 13 ga Satumban 2014 saboda nuna kyakkyawan shugabanci da hangen nesa. Zubairu Shu’una, ɗaya daga cikin shugabannin jam’iyyar na mazaɓar, shi ne ya miƙa wa Bawa takardar shaidar karramawa, inda ya bayyana shi a matsayin wanda ya himmatu wajen ɗaukaka jama’a.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.nassnig.org/
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-14. Retrieved 2023-03-14.
  3. https://thenationonlineng.net/a-digital-revolution-in-kaduna/
  4. https://leadership.ng/