Yaaba
Yaaba | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 1989 |
Asalin suna | Yaaba |
Asalin harshe | Mooré |
Ƙasar asali | Switzerland, Faransa da Burkina Faso |
Characteristics | |
Genre (en) | drama film (en) |
Direction and screenplay | |
Darekta | Idrissa Ouédraogo (en) |
Marubin wasannin kwaykwayo | Idrissa Ouédraogo (en) |
'yan wasa | |
Rasmane Ouedraogo (en) Noufou Ouédraogo (en) Adama Ouédraogo (en) Roukietou Barry (en) Fatimata Sanga (en) Amadè Toure (en) Sibidou Ouedraogo (en) Assita Ouedraogo (en) Kinda Moumouni (en) Zenabou Ouedraogo (en) | |
Samar | |
Editan fim | Loredana Cristelli (en) |
Other works | |
Mai rubuta kiɗa | Françis Bebey |
Director of photography (en) | Matthias Kälin (en) |
Kintato | |
Narrative location (en) | Burkina Faso |
Tarihi | |
Nominations
| |
External links | |
Yaaba fim ne na wasan kwaikwayo na ƙasar Burkinabé da ka shirya shi a shekarar 1989 wanda Idrissa Ouedraogo ya rubuta, ya shirya, kuma ya ba da umarni, "ɗaya daga cikin fitattun fina-finai da aka fi sani da francophone yankin Saharar Afirka".[1] Ya lashe lambar yabo ta Sakura Gold a bikin Fim na Tokyo na shekarar 1989.[2] An zaɓi fim ɗin a matsayin shigarwar Burkinabé a Mafi kyawun Fim ɗin Harshen ƙasashen Waje a bada lambar yabo ta 62nd Academy Awards, amma ba a yarda da shi a matsayin wanda aka zaɓa ba. [3]
Fim ɗin ya kasance a batun ɗan gajeren fim ɗin Parlons Grand-mère, wanda aka nuna a lokacin fim ɗin Djibril Diop Mambéty.[4]
Labarin fim
[gyara sashe | gyara masomin]Ƙaramin ƙauyen Burkina Faso. Babban abin da labarin ya kunsa shi ne shine Bila mai shekaru 10, wanda ke yin abota da Sana, tsohuwar mace. Kowa yana magana da ita a matsayin "mayya," amma Bila yana kiranta "Yaaba" (kaka). Magungunan Sana shine abin da ke hana ɗan uwan Bila Nopoko daga mutuwa lokacin da ta yi rashin lafiya.[5]
Kyaututtuka
[gyara sashe | gyara masomin]- Kyautar FIPRESCI (Cannes, 1989)
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Teresa Hoefert de Turégano (2004). African Cinema and Europe: Close-up on Burkina Faso. European Press Academic Pub. pp. 175–180. ISBN 978-88-8398-031-2.
- ↑ "Tokyo film festival gives big cash awards". chron.com. Retrieved 2011-08-23.
- ↑ Margaret Herrick Library, Academy of Motion Picture Arts and Sciences
- ↑ Margaret Herrick Library, Academy of Motion Picture Arts and Sciences
- ↑ "Festival de Cannes: Tilaï". festival-cannes.com. Retrieved 2009-08-04.