Zamanin Al'ajibai
Zamanin Al'ajibai | |
---|---|
Asali | |
Mawallafi | Karen Thompson Walker (en) |
Lokacin bugawa | 2012 |
Asalin suna | The Age of Miracles |
Ƙasar asali | Tarayyar Amurka |
Bugawa | Random House (mul) |
Characteristics | |
Harshe | Turanci |
Kintato | |
Narrative location (en) | Kalifoniya |
Tarihi | |
Kyautukar da aka karba
|
Wannan mukalar bata da Reference (Manazarta) ko daya, ka taimaka ta hanyar samar da Manazarta daga littafi ko yanar gizo, duba wannan shafin domin samun masaniya akan yanda zaka samar da Reference (Manazarta) a cikin wannan mukalar.
. |
The Age of Miracles: Shine littafi na farko na marubucin Amurka Karen Thompson Walker.An buga shi a watan Yunin 2012 ta Random House a Amurka da Simon & Schuster a Ingila.Littafin ya bada labarin abin da ya faru na "slowing", wanda rana ɗaya ta Duniya ta fara shimfiɗa kuma tana ɗaukar lokaci mai tsawo don kammalawa.Littafin ya sami bita mai kyau da yarjejeniyar bugawa wanda yakai fam miliyan 1.12(£1.41 miliyan a yau),kuma an fassara shi cikin harsuna da yawa.An zaɓi littafin amatsayin wani ɓangare na kyautar wallafe-wallafen Waterstones 11 a shekarar 2012.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Tunanin "slowing" ya fara zuwa Walker lokacin da ta karanta cewa tsunami na Indonesia na 2004 yasa juyawa na Duniya ya ragu da wasu raguwa na daƙiƙa.Walker ya fara bincike kan tasirin raguwa mai yawa,galibi akan Intanet,amma kuma masanin kimiyyar taurari ya tabbatar dashi.Yayinda take aiki na cikakken lokaci a matsayin edita a Simon & Schuster, ta fara rubutu da safe.Koda yake ya ɗauke ta shekaru huɗu don kammala littafin,Walker taji daɗin rubuta ta wannan hanyar, tana kiranta "irin tunani". Walker tace Blindness na José Saramago yana ɗaya daga cikin littattafan da sukayi mata wahayi zuwa ga rubuta The Age of Miracles .
Makirci
[gyara sashe | gyara masomin]Labarin ya fara ne da Julia,yarinya mai shekaru goma sha ɗaya,wacce ke zaune a California.Bayan 'yan watanni kafin ranar haihuwarta,duniya tana fuskantar wani abu da ba a bayyana ba wanda aka sani da "slowing",inda kammala kowane juyin juya halin duniya a kan axis yana ɗaukar lokaci mai tsawo.Alokacin da masana suka tabbatar da shi,"ranar" ita ce awanni 24 da minti 56.Sa'o'i suna ƙaruwa kuma suna canza rayuwa a Duniya.Halin ya bambanta:yayin da wasu ke ƙoƙarin daidaitawa da shi, wasu, kamar kakan Julia,sun yi imanin "slowing" ya zama yaudara ce ta gwamnati kuma har yanzu wasu,kamar dangin aboki mafi kyau na Julia Hanna,sun yi imani da cewa fushin Allah ne kuma sun koma garuruwansu.
Bayan makonni na rikici, gwamnatin Amurka ta sanar da karɓar "lokacin agogo", inda duniya ke aiki kamar yadda aka saba bisa ga agogo na sa'o'i 24,ba tare da la'akari da ko rana ko dare ne a waje ba.Wasu mutane sun ƙi lokacin agogo gaba ɗaya,kamar maƙwabciyar Julia Sylvia,kuma sun sa rayuwarsu bisa ga rana,sun yi watsi da lokacin agogo baki ɗaya.Wadannan mutane ana kiransu"masu sa'a na ainihi"kuma suna fuskantar nuna bambanci.Ahalin yanzu,kwanakin da suka fi tsayi sun fara samun tasirin tunani a kan mutane: mahaifiyar Julia ta fara fama da rashin lafiya mai alaƙa da raguwa,wanda ake kira "ciwon",tasirinsa ya bambanta daga mutum zuwa mutum.Yawan laifuka ya fara karuwa kuma mutane suna da'awar zama masu saurin motsi, uzuri da Julia ke amfani da ita don shawo kan kanta lokacin da ta sami mahaifinta yana da alaƙa da Sylvia.
Bugu da ƙari, kakan Julia ya ɓace a ranar haihuwarta ta goma sha biyu. Julia ta yi ƙoƙari ta saba da sabuwar rayuwarta. Da yake jin kaɗaici tun lokacin da Hanna ta tashi da kuma rashin kulawa da ta biyo baya, ta fara abota da ƙaunarta ta dogon lokaci, Seth Moreno, kuma daga ƙarshe sun fara dangantaka. A ƙarshe, an sami kakan Julia, ya mutu, bayan ya yi tuntuɓe kuma ya faɗi cikin ɗakinsa mai hana nukiliya. Wannan shine abin da ya sa mahaifin Julia ya kawo karshen dangantakarsa da Sylvia kuma ya samar da kyakkyawar dangantaka da matarsa.
A halin yanzu, raguwar magnetosphere na Duniya saboda jinkirin juyawa yana haifar da hadari na rana don buga Duniya. Sakamakon radiation yana haifar da "ciwon" ya zama mafi tsanani. A sakamakon haka, Seth ya zama wanda ya kamu da cutar da ta kusan kashe shi. Mahaifin Seth ya yanke shawarar kai shi Mexico, inda alamun ba su da kisa. Julia ta karɓi imel na ƙarshe daga Seth bayan ya isa Mexico, amma ba da daɗewa ba, Amurka ta sami baƙar fata na sa'o'i 72 saboda yawan amfani da wutar lantarki don shuka amfanin gona. Daga baya, gwamnati ta ba da izinin amfani da wutar lantarki kawai don ayyukan tallafawa rayuwa. Julia ba ta iya isa Seth ba duk da wasiƙu da yawa zuwa adireshin da ya bar ta.
Babi na ƙarshe ya tsallake zuwa shekaru masu zuwa. A wannan lokacin, rana ta kai makonni kuma ba da daɗewa ba za a ƙare tseren ɗan adam. Gwamnati ta kaddamar da The Explorer, jirgin sararin samaniya wanda ke dauke da abubuwan tunawa da rayuwa a Duniya. Julia ta bayyana cewa ba ta taɓa jin labarin Seth ba tun lokacin da ya yi imel na ƙarshe, amma har yanzu tana da fatan cewa za su sake haduwa wata rana. Littafin ya ƙare da tunatar da ita game da kalmomin da ita da Seth suka rubuta a kan siminti mai laushi a ranar bazara: "Mun kasance a nan".
Karɓar baƙi
[gyara sashe | gyara masomin]The Age of Miracles ya sami mafi yawan bita mai kyau daga masu sukar. Michiko Kakutani na The New York Times ya yaba da littafin a matsayin "mai basira na bala'i mai ban sha'awa tare da labarin matasa masu mahimmanci, masu zuwa" duk da lura da "slickness-for-Hollywood" da wasu abubuwan da suka faru. A cikin Entertainment Weekly Melissa Maerz ta amince da Kakutani game da ƙarfin littafin, ta ba shi "A−" kuma ta yaba da shi a matsayin "mai kyau, saboda rubuce-rubucensa mai sauƙi da lokutan shiru". Maureen Corrigan ta NPR ta kuma ji daɗin littafin, tana rubuta cewa:"The Age of Miracles mai juyawa ne mai tunani wanda ke yin tunani game da asarar da rashin ƙarfi na tsarin halittu na duniya da na mutum."Mai sukar Daily Telegraph Claudia Yusef ya mayar da hankali kan yanayin motsin rai na littafin,yana mai cewa jinkirin shine "tushen hoto mai ban mamaki game da kyakkyawa da tsoro na matasa" kuma cewa "mai ban mamaki tare da kimiyyar lissafi, ya zama banza."A rubuce-rubuce don The Huffington Post, Abigail Tarttelin ya yaba da littafin"haske, ɗan lokaci", yana kiransa"littafi mai daɗi sosai",amma ya ji cewa littafin bai kasance mai ban mamaki ba kamar yadda ake buƙata.Becky Toyne na The Globe and Mail ya ji sakamakon jinkirin karantawa "kamar kundin littattafai" kuma mai ba da labari ya maimaitawa,amma duk da haka ya taƙaita littafin a matsayin "mai taɓawa da damuwa, amma sama da duka sihiri".Acikin bita na Washington Post, Jackie Stewart,taji dabarun wallafe-wallafen littafin su kasance "mai nauyi"da kuma bayanin "marasa kyau",amma ya ƙare da:"Acikin duka,'The Age of Miracles' littafi ne mai duhu da kyau wanda ke bin gwaje-gwaje da ƙunci na yaro ɗaya ...kuma yana bin diddigin martani na al'umma ga bala'i mai ban mamaki". Koyaya, a rubuce-rubuce ga The Guardian,Christopher Priest ya zargi littafin saboda "cikakken rashin ba'a,wayar da kan jama'a game da duniya mafi girma [da] halayyar da lambobi suka yi" kuma ya kara nuna kuskuren kimiyya a cikin littafin.