Jump to content

2008 a cikin haƙƙin LGBT

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
2008 a cikin haƙƙin LGBT
events in a specific year or time period (en) Fassara
Bayanai
Facet of (en) Fassara 2008
Mabiyi 2007 in LGBT rights (en) Fassara
Ta biyo baya 2009 in LGBT rights (en) Fassara
Kwanan wata 2008

Wannan jerin sanannun abubuwan da suka faru a tarihin haƙƙin LGBT ne da suka faru cikin shekara ta 2008.

Abubuwan da suka faru

[gyara sashe | gyara masomin]
  • 1 - Kungiyoyin jama'a sun fara ne a Uruguay [1] da kuma jihar New Hampshire ta Amurka. [2]
  • 4 - Oregon" id="mwFw" rel="mw:WikiLink" title="Domestic partnership in Oregon">Haɗin gwiwar cikin gida ya fara ne a jihar Oregon ta Amurka, bayan kotun ta yanke shawarar cewa ba ta saba wa kundin tsarin mulkin jihar, wanda ya hana auren jinsi ɗaya.[3]
  • 1 - Dukansu Nicaragua da Panama sun halatta luwadi, tare da daidaitattun shekarun yarda, a karkashin sabon tsarin hukunci da ke aiki.
  • 12 - Jihar Washington ta Amurka ta fadada dokokin abokin tarayya na cikin gida don ba da ƙarin haƙƙin aure sama da 150 ga ma'aurata masu jinsi ɗaya.[4]
  • 14 - Kudin da za a ba da izinin haɗin gwiwar rajista ya wuce a cikin jihar Victoria ta Australiya ta hanyar kuri'un 58-21. Dokar ta fara aiki a ranar 1 ga Disamba.
  • 6 - Kotun Koli ta Michigan ta ba da umarnin cewa haramcin tsarin mulki na jihar kan auren jinsi guda ya hana ma'aikatan gwamnati daga bayar da fa'idodin haɗin gwiwa na cikin gida.
  • 11 - Babban Birnin Australiya ya halatta haɗin gwiwar farar hula ta hanyar kuri'un 11-2. Dokar ta fara aiki a ranar 19 ga Mayu.[5]
  • 14 - Kwamishinan Majalisar Turai na haƙƙin ɗan adam ya buga ra'ayinsa game da amfani da ka'idodin haƙƙin ɗan ƙasa ga yanayin jima'i da asalin jinsi.[6]
  • 15 - Kotun Koli ta California ta soke haramcin jihar kan auren jinsi guda, tare da auren da za a samu a watan Yuni.[7]
  • 21 - A cikin Witt v. Ma'aikatar Sojojin Sama Kotun daukaka kara ta Amurka don Yanki na Tara ta ba da umarnin cewa "kada ku tambayi, kada ku fada" ya zama "[ƙoƙarin] shiga cikin rayuwar mutum da na sirri na masu luwadi" kuma a ƙarƙashin Lawrence v. Texas yana ƙarƙashin ƙarin bincike, ma'ana cewa gwamnati "dole ne ta ci gaba da muhimmiyar sha'awar gwamnati, shiga dole ne ya kara wannan sha'awar, kuma shiga dole ne ta zama dole don ci gaba da wannan sha'awa".[8]
Yanayi a waje da San Francisco City Hall, Yuni 16
  • An fara auren jinsi guda a California
  • 11 - An halatta auren jinsi guda a Norway ta hanyar kuri'un 81-42, wanda ya fara aiki a ranar 1 ga Janairu, 2009.
  • 9 - Kotun daukaka kara ta Amurka don da'irar farko a cikin Thomas Cook v. Robert Gates ta goyi bayan tsarin mulki na sojojin Amurka na "Kada ku tambayi, Kada ku gaya" manufofin da ke hana 'yan luwadi da' yan mata daga yin aiki a bayyane a cikin sojojin Amurka. [9]
  • 31 - Babban Birnin Australiya zai zama wuri na farko a Ostiraliya don samar da abokan jima'i guda waɗanda iyaye ne tare da "hutu na iyaye" a ƙarƙashin Dokar Kwaskwarimar Dokar Hutu ta Iyaye ta 2008. [10]
  • 19 - Argentina ta amince da matakin farko na haƙƙin ɗan luwaɗi a duk faɗin ƙasar, yana ba da damar ma'aurata masu jinsi ɗaya su nemi fansho na abokan aurensu da suka mutu.[11]
  • 21 - Ƙabilar Indiya ta Coquille a Oregon ta halatta auren jinsi ɗaya. Jihar Oregon ba ta amince da auren jinsi ɗaya ba amma a matsayin wata kabila da gwamnatin Amurka ta amince da ita a matsayin ƙasa mai cin gashin kanta mutanen Coquille ba a ɗaure su da kundin tsarin mulkin jihar ba.[12]
  • 30 - Ecuador ta halatta auren jama'a na jinsi guda tare da wucewar sabon kundin tsarin mulkinta, amma a lokaci guda kundin tsarin mulki ya haramta aure da tallafi ga ma'aurata na jinsi guda.[13]
  • 10 - Connecticut ta soke haramcin jihar kan auren jinsi guda [14] kuma ta zama jihar Amurka ta uku da ta halatta auren ma'aurata na jinsi guda, bayan Massachusetts da California.
  • 4
    • Masu jefa kuri'a na California sun haramta auren jinsi guda tare da Shirin 8, sun zama jihar Amurka ta farko da ta yi hakan bayan an halatta auren jinsi ɗaya. Gyaran kundin tsarin mulkin California ya wuce da kashi 52% zuwa 47% kuma ya soke hukuncin kotun koli na jihar a watan Mayu don tallafawa auren jinsi guda.
    • Masu jefa kuri'a na Arkansas sun zartar da Dokar 1, wanda ya haramta tallafi ta ma'aurata masu jinsi guda, da kashi 54% zuwa 41%.
    • Masu jefa kuri'a na Arizona da Florida [15] sun zartar da gyare-gyaren kundin tsarin mulki da ke hana auren jinsi ɗaya.[16]
  • 5 - Strauss v. Horton, ƙalubalen shari'a ga Shirin 8, an gabatar da shi.[17]
  • 20 - Kotun Koli ta California ta amince da jin muhawara game da yiwuwar juyin juya halin Shirin 8. [17]
  • 24 - Wata karamar kotun da ke jihar Florida ta Amurka ta bayyana cewa haramcin jihar kan tallafi ta ma'aurata masu luwadi ba bisa ka'ida ba ne.[18]
  • 26 - A cikin Geldenhuys v Darakta na Kasa na Shari'a Kotun Tsarin Mulki na Afirka ta Kudu ta ba da umurni cewa rashin daidaito tsakanin shekarun yarda ga jima'i da jima'i ba bisa ka'ida ba ne. Majalisar ta daidaita shekarun yarda ta hanyar doka a cikin 2007, amma hukuncin kotun ya yi tasiri, yana aiki daga karɓar Kundin Tsarin Mulki na wucin gadi a cikin 1994.
  • 15 - Kotun Kundin Tsarin Mulki ta Hungary ta ayyana dokar haɗin gwiwa da aka yi rajista a baya - wanda zai kasance ga ma'aurata masu kishiyar jinsi da ma'aurato masu jinsi guda - ba bisa ka'ida ba, bisa la'akari da cewa ya sake kafa auren ma'auratan masu kishiyar jima'i. Kotun ta yanke hukuncin cewa dokar haɗin gwiwa da ta haɗa da ma'aurata masu jinsi ɗaya kawai za ta zama tsarin mulki, kuma ta yi imanin cewa majalisa tana da aikin gabatar da irin wannan doka. Firayim Minista Ferenc Gyurcsány ya umarci Ministan Shari'a da ya shirya sabon lissafin da zai dace da shawarar Kotun. [19]
  • 23 - Gwamnatin Hungary ta sanar da cewa za ta gabatar da sabuwar dokar haɗin gwiwa ta rajista daidai da shawarar Kotun Tsarin Mulki, da za a gabatar wa majalisa a farkon watan Fabrairun 2009.
  • 30 - ACLU ta kai karar jihar Arkansas, tana jayayya cewa haramtacciyar tallafin jinsi ɗaya ba bisa ka'ida ba ce.[19]
  • Janairu 27 - Alan G. Rogers, mai shekaru 40, Babban Sojoji Amurka, na farko a fili yaƙin gay na Yaƙin Iraki
  • Fabrairu 12 - Lawrence King, 15, wanda aka kashe a Amurka
  • 22 ga Mayu - Paul Patrick, mai shekaru 58, mai fafutukar kare Hakkin LGBT na Burtaniya
  • Agusta 2 - Michael Causer, mai shekaru 18, wanda aka kashe a Burtaniya
  • Agusta 19 - Leo Abse, mai shekaru 91, ɗan siyasan Burtaniya, wanda aka sani da sake fasalin dokoki game da luwadi da saki
  • Agusta 27 - Del Martin, mai shekaru 87, mai fafutukar kare Hakkin LGBT na Amurka, ya yi aure a bikin aure na farko da aka yi bayan California ta halatta auren jinsi guda a 2008California ta halatta auren jinsi guda a cikin 2008
  • Satumba 14 - John Burnside, mai shekaru 91, ɗan gwagwarmayar kare Hakkin LGBT na Amurka kuma abokin tarayya na Harry Hay
  • Satumba 26 - Paul Newman, mai shekaru 83, ɗan wasan kwaikwayo na Amurka kuma mai ba da shawara game da haƙƙin ɗan luwaɗi
  • Oktoba 11 - Allan Spear, mai shekaru 71, ɗan siyasan Amurka ne a bayyane
  • Nuwamba 6 - Phil Reed, mai shekaru 59, Ba'amurke na farko da ya bayyana a fili dan Afirka na New York City memba
  • Disamba 25 - Eartha Kitt, mai shekaru 81, mawaƙiya ta Amurka, 'yar wasan kwaikwayo, kuma mai ba da shawara game da haƙƙin ɗan luwaɗi
  • Timeline na tarihin LGBT - timeline na abubuwan da suka faru daga 12,000 KZ zuwa yanzu
  • Hakkin LGBT ta ƙasa ko yanki - matsayin doka na yanzu a duniya
  • Yunkurin zamantakewar LGBT
  1. "Uruguay". 365gay.com. Archived from the original on June 29, 2008.
  2. "BULLETIN Docket No.: INS 07-088-AB" (PDF). December 18, 2007. Retrieved March 8, 2021.
  3. "LGBT Rights in Oregon". Equaldex. Retrieved March 8, 2021.
  4. "History of Marriage Equality in Washington State". Retrieved March 8, 2021.
  5. "Defining Civil Partnership and How It Affects Wills". Dobinson Davey Clifford Simpson Lawyers. July 28, 2008. Retrieved March 8, 2021.
  6. "Time to recognise that human rights principles apply also to sexual orientation and gender identity". Archived from the original on June 27, 2008.
  7. "California ban on same-sex marriage struck down". CNN. Retrieved March 8, 2021.
  8. (May 21, 2008).
  9. "Don't Ask, Don't Tell" Stands Despite Effort By Major Firms, AmLaw Daily, June 10, 2008. Retrieved March 6, 2012
  10. ACT legislation register – Parental Leave Legislation Amendment Act 2008 (repealed) – main page
  11. "Argentina Laws". Pride Legal. Archived from the original on November 25, 2020. Retrieved March 8, 2021.
  12. Bushyhead, Julie (2009). "THE COQUILLE INDIAN TRIBE, SAME-SEX MARRIAGE, AND SPOUSAL BENEFITS: A PRACTICAL GUIDE" (PDF). Arizona Journal of International & Comparative Law. 26. Retrieved March 8, 2021.
  13. "LGBT Rights in Ecuador". Equaldex. Retrieved March 8, 2021.
  14. "LGBT Rights in Connecticut". Equaldex. Retrieved March 8, 2021.
  15. "The Freedom to Marry in Arizona". Freedom to Marry. Retrieved March 8, 2021.
  16. "The Freedom to Marry in Florida". Freedom to Marry. Retrieved March 8, 2021.
  17. 17.0 17.1 "Strauss v Horton". Lambda Legal. Retrieved March 8, 2021.
  18. "BREAKING NEWS: Florida Adoption Ban Ruled Unconstitutional". Family Equality. November 25, 2008. Retrieved March 8, 2021.
  19. 19.0 19.1 "Hungary LGBT Laws". Pride Legal. Archived from the original on December 3, 2020. Retrieved March 8, 2021.