Jump to content

Hungariya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hungariya
Magyarország (hu)
Flag of Hungary (en) Coat of arms of Hungary (en)
Flag of Hungary (en) Fassara Coat of arms of Hungary (en) Fassara

Take Himnusz (en) Fassara

Kirari «Think Hungary more than expected»
«Mwy na'r Disgwyl»
Suna saboda Onogurs (en) Fassara da Hungarians (en) Fassara
Wuri
Map
 47°N 19°E / 47°N 19°E / 47; 19

Babban birni Budapest
Yawan mutane
Faɗi 9,599,744 (2023)
• Yawan mutane 103.21 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Hungarian (en) Fassara
Labarin ƙasa
Bangare na Tarayyar Turai da European Economic Area (en) Fassara
Yawan fili 93,011.4 km²
Wuri a ina ko kusa da wace teku Neusiedl Lake (en) Fassara, Danube (en) Fassara, Ipoly (en) Fassara, Tisza (en) Fassara, Drava (en) Fassara, Lake Balaton (en) Fassara da Rába (en) Fassara
Wuri mafi tsayi Kékes (en) Fassara (1,015 m)
Wuri mafi ƙasa Gyálarét (en) Fassara (75.8 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi Hungarian People's Republic (en) Fassara
Ƙirƙira Disamba 1000
Muhimman sha'ani
Treaty of Trianon (en) Fassara (4 ga Yuni, 1920)
Ranakun huta
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati parliamentary republic (en) Fassara
Majalisar zartarwa Government of Hungary (en) Fassara
Gangar majalisa National Assembly (en) Fassara
• President of Hungary (en) Fassara Tamás Sulyok (mul) Fassara (5 ga Maris, 2024)
• Prime Minister of Hungary (en) Fassara Viktor Orbán (en) Fassara (29 Mayu 2010)
Majalisar shariar ƙoli Constitutional Court of Hungary (en) Fassara
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 181,848,022,230 $ (2021)
Nominal GDP per capita (en) Fassara 37,128 $ (2021)
Kuɗi forint (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .hu (mul) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +36
Lambar taimakon gaggawa *#06#, 104 (en) Fassara, 105 (en) Fassara da 107 (en) Fassara
Lambar ƙasa HU
NUTS code HU
Wasu abun

Yanar gizo kormany.hu…
Tutar Hungariya.

Hungariya ko Hangare[1] ƙasa ce, da ke a nahiyar Turai. Babban birnin ƙasar Hungariya Budapest ne. Hungariya tana da yawan fili kimanin kilomita arabba'i 93,030. Hungariya tana da yawan jama'a 9,772,756, bisa ga jimilla a shekarar ta 2019. Hungariya tana da iyaka da ƙasasen bakwai: Slofakiya a Arewa, Ukraniya a Arewa aso Gabas, Romainiya a Gabas da Kudu maso Gabas, Serbiya a Kudu, Kroatiya da Sloveniya a Kudu maso Yamma, da Austriya a Yamma. Hungariya ta samu yancin kanta a karni da tara bayan haihuwar Annabi Issa.

Daga shekara ta 2012, shugaban ƙasar Hungariya János Áder ne. Firaministan ƙasar Hungariya Viktor Orbán ne daga shekara ta 2010.

  1. Sunayen Ƙasashe da Manyan Birane, BBC.
Turai    

Gabashin Turai

BelarusBulgairiyaKazechHungariyaMoldufiniyaPolandRomainiyaRashSlofakiyaUkraniya

Arewacin Turai

DenmarkIstoniyaFinlandIcelandIrelandLaitfiyaLithuaniaNorwaySwedenUnited Kingdom

Kudancin Turai

AlbaniyaAndorraHerzegovinaKroatiyaGirkaItaliyaMasadoiniyaMaltaMontenegroPortugalSan MarinoSerbiyaSloveniyaHispaniaVatican

Yammacin Turai

AustriyaBeljikFaransaJamusLiechtensteinLuksamburgMonacoHolandSwitzerland

Tsakiyar Azsiya

Kazakhstan

Àisia an Iar

AzerbaijanGeorgiyaTurkiyya

Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.