Girka (ƙasa)
Appearance
|
Ελλάδα (el) Ελλάς (el) Ελληνική Δημοκρατία (el) | |||||
|
|||||
|
| |||||
|
| |||||
| Take |
Hymn to Liberty (en) | ||||
|
| |||||
|
| |||||
| Kirari |
«Freedom or death (en) | ||||
| Suna saboda |
Greeks (en) | ||||
| Wuri | |||||
| |||||
| Babban birni | Athens | ||||
| Yawan mutane | |||||
| Faɗi | 10,482,487 (2021) | ||||
| • Yawan mutane | 79.44 mazaunan/km² | ||||
| Harshen gwamnati |
Greek (en) Demotic Greek (en) Modern Greek (en) | ||||
| Addini |
Greek Orthodoxy (en) | ||||
| Labarin ƙasa | |||||
| Bangare na |
Tarayyar Turai, European Economic Area (en) | ||||
| Yawan fili | 131,957 km² | ||||
| • Ruwa | 2.3 % | ||||
| Wuri a ina ko kusa da wace teku | Bahar Rum | ||||
| Wuri mafi tsayi |
Mount Olympus (en) | ||||
| Wuri mafi ƙasa |
Calypso Deep (en) | ||||
| Sun raba iyaka da | |||||
| Bayanan tarihi | |||||
| Mabiyi |
Third Hellenic Republic (en) | ||||
| Ƙirƙira | 25 ga Maris, 1821 (Julian) | ||||
| Ranakun huta |
New Year (en) Epiphany (en) Rosenmontag (en) Celebration of the Greek Revolution (en) Good Friday (en) Easter Sunday (en) Easter Monday (en) International Workers' Day (en) Assumption of Mary (en) Ohi Day (en) Kirsimeti (December 25 (en) | ||||
| Tsarin Siyasa | |||||
| Tsarin gwamnati |
parliamentary republic (en) | ||||
| Majalisar zartarwa |
Government of Greece (en) | ||||
| Gangar majalisa |
Hellenic Parliament (en) | ||||
| • President of Greece (en) |
Konstantinos Tasoulas (en) | ||||
| • Prime Minister of Greece (en) |
Kyriakos Mitsotakis (mul) | ||||
| Majalisar shariar ƙoli |
Court of Cassation (en) | ||||
| Ikonomi | |||||
| Nominal GDP (en) | 214,873,879,834 $ (2021) | ||||
| Kuɗi |
euro (mul) | ||||
| Bayanan Tuntuɓa | |||||
| Kasancewa a yanki na lokaci |
UTC+02:00 (mul) | ||||
| Suna ta yanar gizo |
.gr (mul) | ||||
| Tsarin lamba ta kiran tarho | +30 | ||||
| Lambar taimakon gaggawa |
*#06#, 100 (en) | ||||
| Lambar ƙasa | GR | ||||
| NUTS code | EL | ||||
| Wasu abun | |||||
|
| |||||
| Yanar gizo | government.gov.gr | ||||



Girka'[1] ƙasa ne, da ke a nahiyar Turai.
Babban birnin ƙasar Girka Athens ne.Girka yana da yawan fili kimani na kilomita. arabba'i 131,957. Girka tana da yawan jama'a 10,768,477, bisa ga jimilla a shekarar 2017. Girka yana da iyaka da ƙasashen huɗu: Albaniya a Arewa maso Yamma, Masadoiniya ta Arewa da Bulgeriya a Arewa, da Turkiyya a Arewa maso Gabas. Girka ta samu ƴancin kanta a shekara ta 1822.
Daga shekara ta 2020, shugaban ƙasar Girka Katerina Sakellaropoulou ce. Firaministan ƙasar Girka Kyriakos Mitsotakis ne daga shekara ta 2019.

Hotuna
[gyara sashe | gyara masomin]-
Hydra
-
Canale Corinto
-
Delphi tholos cazzul
-
Salad na Girka
-
Girka
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]| Turai | |||
| Belarus • Bulgairiya • Kazech • Hungariya • Moldufiniya • Poland • Romainiya • Rash • Slofakiya • Ukraniya | Denmark • Istoniya • Finland • Iceland • Ireland • Laitfiya • Lithuania • Norway • Sweden • United Kingdom | ||
| Albaniya • Andorra • Herzegovina • Kroatiya • Girka • Italiya • Masadoiniya • Malta • Montenegro • Portugal • San Marino • Serbiya • Sloveniya • Hispania • Vatican | Austriya • Beljik • Faransa • Jamus • Liechtenstein • Luksamburg • Monaco • Holand • Switzerland | ||
| Kazakhstan | |||
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.
.
