Ukraniya
Jump to navigation
Jump to search
![]() | |||||
---|---|---|---|---|---|
Україна (uk) Украина (ru) | |||||
|
|||||
| |||||
Take |
Shche ne vmerla Ukraina (en) ![]() | ||||
| |||||
| |||||
Wuri | |||||
| |||||
Babban birni | Kiev | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 42,558,328 (2017) | ||||
• Density (en) ![]() | 70.5 mazaunan/km² | ||||
Idiom (en) ![]() |
Ukrainian (en) ![]() | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na |
Eastern Europe (en) ![]() ![]() | ||||
Yawan fili | 603,629 km² | ||||
Wuri mafi tsayi |
Hoverla (en) ![]() | ||||
Wuri mafi ƙasa |
Kuyalnik Estuary (en) ![]() | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi |
Ukrainian Soviet Socialist Republic (en) ![]() | ||||
Ƙirƙira | 24 ga Augusta, 1991 | ||||
Muhimman sha'ani |
Russo-Ukrainian War (en) ![]() Euromaidan (en) ![]() Orange Revolution (en) ![]() Declaration of Independence of Ukraine (en) ![]() Declaration of State Sovereignty of Ukraine (en) ![]() | ||||
Ranakun huta |
| ||||
Political organisation (en) ![]() | |||||
Tsarin gwamnati |
semi-presidential system (en) ![]() | ||||
Majalisar zartarwa |
Cabinet of Ministers of Ukraine (en) ![]() | ||||
Gangar majalisa |
Verkhovna Rada (en) ![]() | ||||
• President of Ukraine (en) ![]() |
Volodymyr Zelenskyi (en) ![]() | ||||
• Prime Minister of Ukraine (en) ![]() |
Denys Shmyhal (en) ![]() | ||||
Majalisar shariar ƙoli |
Supreme Court of Ukraine (en) ![]() | ||||
Ikonomi | |||||
Nominal GDP (en) ![]() | 112,154,185,121.41 US$ (2017) | ||||
Nominal GDP per capita (en) ![]() | 2,639 US$ (2017) | ||||
Kuɗi |
hryvnia (en) ![]() | ||||
Descriptive identifier (en) ![]() | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci |
| ||||
Suna ta yanar gizo |
.ua (en) ![]() ![]() | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +380 | ||||
Lambar taimakon gaggawa |
*#06#, 101 (en) ![]() ![]() ![]() | ||||
Lambar ƙasa | UA | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | kmu.gov.ua… | ||||
![]() ![]() |
File:Flag of Ukrania.svg
Tutar Ukraniya.
Ukraniya ko Yukuren[1] (da harshen Ukraniya Україна; da harsunan Turanci da Faransanci Ukraine) ƙasa ce, da ke a nahiyar Turai. Babban birnin ƙasar Ukraniya Kiev ne. Ukraniya tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 603,549. Ukraniya tana da yawan jama'a 44,983,019, bisa ga jimilla a shekarar 2019. Ukraniya tana da iyaka da ƙasashen bakwai: Rasha a Arewa da Arewa maso Gabas, Belarus a Arewa, Poland a Arewa maso Yamma, Slofakiya da Hungariya a Yamma, Romainiya da Moldufiniya a Kudu maso Gabas. Ukraniya ya samu yancin kanta a shekara ta 1991.
Daga shekara ta 2019, shugaban ƙasar Ukraniya Volodymyr Zelensky ne. Firaministan ƙasar Ukraniya Denys Chmyhal ne daga shekara ta 2020.
Hoto[gyara sashe | Gyara masomin]
Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]
Turai | |||
Belarus • Bulgairiya • Kazech • Hungariya • Moldufiniya • Poland • Romainiya • Rash • Slofakiya • Ukraniya | Denmark • Istoniya • Finland • Iceland • Ireland • Laitfiya • Lithuania • Norway • Sweden • United Kingdom | ||
Albaniya • Andorra • Herzegovina • Kroatiya • Girka • Italiya • Masadoiniya • Malta • Montenegro • Portugal • San Marino • Serbiya • Sloveniya • Hispania • Vatican | Austriya • Beljik • Faransa • Jamus • Liechtenstein • Luksamburg • Monaco • Holand • Switzerland | ||
Kazakhstan |
Wannan ƙasida guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.