Abdullahi Yusuf Ribadu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abdullahi Yusuf Ribadu
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Shekarun haihuwa 2 Satumba 1960
Sana'a Malami

Abdullahi Yusufu Ribadu (an haife shi a ranar 2 ga watan Satumban 1960) malami ne ɗan Najeriya kuma farfesa a fannin ilimin dabbobi. Ya kasance Mataimakin Shugaban Jami'ar Fasaha ta Tarayya, Yola, Najeriya (daga 2004 zuwa 2009).[1] Ya kuma yi aiki a matsayin majagaba mataimakin shugaban jami'ar Sule Lamido, Kafin Hausa, jihar Jigawa, Najeriya (daga 2013 zuwa 2018). A yanzu haka Farfesa ne mai ziyara a Hukumar Kula da Jami’o’i ta ƙasa (NUC), Abuja.

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Abdullahi ya yi karatunsa na firamare da sakandare a Song da Mubi, a jihar Adamawa. Ya tafi Jami'ar Ahmadu Bello da ke Zariya, Jihar Kaduna, inda ya karanta likitan dabbobi. A cikin shekarar 1984, ya yi hidimar bautar ƙasa (NYSC) na tilas a Ilorin, Jihar Kwara. Ya yi karatun digirinsa na biyu a fannin ilimin dabbobi (Theriogenology) tsakanin shekarar 1986 zuwa 1988 a Jami'ar Ahmadu Bello da ke Zariya. A cikin shekarar 1990, an ba shi tallafin karatu na Commonwealth don yin karatu a Jami'ar Liverpool, inda ya sami PhD a cikin shekarar 1994. An kuma ba shi lambar yabo ta Ƙungiyar Jafananci don haɓaka Kimiyya (JSPS) Fellowship don Nazarin Postdoctoral a Jami'ar Rakuno Gakuen, Ebetsu, Hokkaido, Japan daga shekarar 1997 zuwa 1999.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Ya yi aiki a matsayin malami a jami'ar Maiduguri daga shekarar 1985 zuwa 2004. A 2004, ya zama Mataimakin Shugaban Jami'ar Fasaha ta Tarayya, Yola.

Ganewa[gyara sashe | gyara masomin]

Abdullahi ya samu gurbin karatu na Commonwealth na digiri na uku a Jami'ar Liverpool sannan kuma ya samu gurbin karatu na gaba da digirin digirgir na ƙasar Japan wanda ƙungiyar jama'ar ƙasar Japan ta ɗauki nauyin bunƙasa ilimin kimiyya. Shi ne ɗan Najeriya na farko da ya ci gajiyar wannan shirin.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]