Jump to content

Abonnema

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Abonnema

Wuri
Map
 4°43′23″N 6°46′44″E / 4.723117°N 6.778846°E / 4.723117; 6.778846
Yawan mutane
Harshen gwamnati Turanci
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci

Abonnema, wanda aka fi sani da Nyemoni (wanda ke nufin "covet your own" a yaren Kalabari na harshen Ijaw ), babban gari ne a cikin masarautar Kalabari da aka kafa a 1882. An gano yankin ta hanyar balaguron gidajen sarauta guda huɗu masu zaman kansu daga birnin Kalabari (Elem Kalabari).

Waɗanda suka kafa sun haɗa da Cif Ekine Bob-Manuel wanda ya zauna a kan stool Owukori Manuel kuma ya zama na farko (Amanyanabo), Cif Young Briggs wanda ya zauna a kan Oruwari Briggs, Cif Akpana Georgewill wanda ke zaune a Otaji stool, Cif Kaladokubo Standfast Jack wanda ya zauna a kan stool. zauna a kan stool Iju-Jack. Waɗannan su ne gidajen kwara huɗu suka kafa Abonnema. Shugabannin waɗancen gidaje kwara huɗu sun haɗa da Chief Opu-Benibo Granville, Cif Orubibi Douglas, Cif Ngbula Blackduke Oweredaba, Chief Ajumogobia Bestman, Chief Young-Jack, Chief Kala-Akpana Don-Pedro da Chief Aribimeari Membere. A halin yanzu Masarautar Abonnema ta ƙunshi gidaje guda huɗu daban-daban da aka kafa.

Gidajen na ƙarƙashin shugabanni sarakuna ne, kuma ɗaukacin masarautar Abonnema na ƙarƙashin jagorancin Amanyanabo ne kuma shugaban gidan Owukori Manuel, wanda aka zaɓa bisa ga kujerar sarautar sa ta zama mafi tsufa a Abonnema. Shugaban da ke kan kujerar Owukori Manuel don haka shine Amanyanabo da primus inter pares na manyan hafsoshin. An yi amfani da laƙabi iri-iri don kwatanta sarkin Abonnema, kamar "Amanyanabo", "Shugaban Majalisar Sarakuna" da "Amadabo".

Babban shugaban gidan Bob-Manuel (Owukori) ya kasance yana aiki a matsayin Amanyanabo na Abonnema. Idan saboda rashin tafiya, rashin lafiya, ko mutuwa, ba zai iya mulki ba, jagorancin zai wuce zuwa ga babban shugaba. Babban sarauta a Kalabari ya dogara ne kawai akan ranar ƙirƙirar tarkacen sarauta da girka.

A yau, Abonnema's Amanyanabo shine Chief Disreal Gbobo Bob-Manuel, Owukori IX.

Abonnema yau

[gyara sashe | gyara masomin]

Abonnema ya bunƙasa ya zama babbar tashar jiragen ruwa na Najeriya a lokacin mulkin mallaka. Ya karbi bakuncin kamfanoni da yawa na Turai. Ɗaya daga cikin irin wannan kamfani shine Kamfanin Royal Niger Company, wanda daga baya ya koma UAC.

Garin Abonnema nan ne hedkwatar karamar hukumar Akuku-Toru a jihar Ribas a Najeriya.

Fitattun mutane

[gyara sashe | gyara masomin]

Chief Disreal Gbobo Bob-Manuel, Owukori IX, Lauya, Amayanabo na Abonnnema

Alƙali, Kotun Ƙoli ta Najeriya (1984-2002)

Alƙalin Majalisar Dinkin Duniya (Kotun Laifukan kasa da kasa- Kotun hukunta manyan laifuka ta kasa da kasa na tsohuwar Yugoslavia- 1993-1998

  1. "Chief Olu Benson Lulu Briggs: Philanthropist with deep passion for development". Vanguard News (in Turanci). 2019-01-18. Retrieved 2019-08-31.
  2. "Disrael Gbobo Bobmanuel". guardian.ng. Archived from the original on 2019-08-31. Retrieved 2019-08-31.
  3. "What are the Origins of Nigeria". guardian.ng. Archived from the original on 2019-08-31. Retrieved 2019-08-31.
  4. "Dumo Lulu-Briggs". bloomberg.com. Retrieved 2021-01-04.
  5. "DLBAbout - Chief (Barr) Dumo Lulu-Briggs". dumolulu-Briggs.org (in Turanci). Archived from the original on 2020-08-14. Retrieved 2021-01-04.

Kara karantawa

[gyara sashe | gyara masomin]