Angèle Bassolé-Ouédraogo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Angèle Bassolé-Ouédraogo
Rayuwa
Haihuwa Abidjan da Ivory Coast, 8 ga Faburairu, 1967 (57 shekaru)
ƙasa Ivory Coast
Kanada
Karatu
Makaranta Université de Montréal (en) Fassara
University of Ottawa (en) Fassara doctorate (en) Fassara
University Joseph Ki-Zerbo (en) Fassara
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a ɗan jarida, maiwaƙe, mai wallafawa, marubuci da university teacher (en) Fassara
Employers University of Ottawa (en) Fassara
Artistic movement waƙa

Angèle Bassolé-Ouédraogo (an haife ta a ranar 8 ga watan Fabrairun shekara ta 1967) mawaƙiya ce kuma 'ɗan jarida a ƙasar Kanada. Ta lashe kyautar Trillium Book Award kuma an zabi ta don kyautar Ottawa Book .

Tarihin Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haife ta a Abidjan, Cote d'Ivoire, kuma ta girma a Upper Volta . [1] Ta kasance mai ƙwazo tun tana ƙarama, kuma ma’aikacin ɗakin karatu na gida ya ƙarfafa ta wanda a ƙarshe ya koyar da ita a matsayin mataimakiyarsa, wanda ya ba ta damar samun ƙarin littattafai fiye da yadda za a ba ta izini. Ta rubuta waƙarta ta farko tana da shekara 11 zuwa 12, bayan ɗan'uwanta Francis ya rinjaye ta, wanda zai ci gaba da zama sanannen mawaƙi a Cote d'Ivoire. Ayyukanta na farko da aka buga game da Nelson Mandela ne yayin da yake tsare a Afirka ta Kudu, wanda Jeune Afrique ta buga a Faransa lokacin tana da shekaru 16.

Ta yi karatu a Jami'ar Ouagadougou kuma daga baya ta koma Kanada bayan ta sami tallafi don yin hakan, ta sami digiri na uku daga Jami'ar Ottawa da digirin aikin jarida daga Jami'ar Montréal . A halin yanzu ita mai bincike ce a cikin karatun mata a Jami'ar Ottawa, kuma tana haɓaka aikin kawo karatun mata zuwa jami'o'in Afirka.

Littafinta na 2003 Avec tes mots ta lashe lambar yabo ta Trillium Book don waƙar Faransanci, yayin da aka zaɓi Sahéliennes don Kyautar Littafin Ottawa a 2008 kuma shine aikinta na farko da aka fassara zuwa Fotigal. Tsakanin 2009 zuwa 2012, ta yi aiki a matsayin mai ba da shawara a Burkina Faso kan 'yancin daidaito ga maza da mata. [2] Ta ƙirƙiri nata gidan buga littattafai a Kanada, Éditions Malaïka, wanda take son amfani da shi don mai da hankali kan jigogi na Afirka.

Littafai[gyara sashe | gyara masomin]

  • Burkina blues. Brossard, Québec: Humanitas. 2000. ISBN 2-89396-196-7.
  • Avec tes mots. Ottawa: Malaïka. 2003. ISBN 2-913991-23-8.
  • Sahéliennes. Ottawa: L'Interligne. 2006. ISBN 2-923274-10-5.
  • Les Porteuses d'Afrique. Ottawa: L'Interligne. 2007. ISBN 978-2-923274-23-2.
  • Mulheres Do Sahel. Portugal: Europress. 2007.
  • Yennenga. Ottawa: L'Interligne. 2012.[2]

Nassoshi[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Angèle BASSOLE-OUEDRAOGO". The University of Western Australia/French. 3 March 2008. Retrieved 2 November 2016.
  2. 2.0 2.1 "Bassolé-Ouédraogo, Angèle" (in Faransanci). L'Association des auteures et auteurs de l'Ontario francais. Archived from the original on 23 September 2016. Retrieved 2 November 2016. Cite error: Invalid <ref> tag; name "aaof" defined multiple times with different content