Bello Baƙo Ɗambatta
Bello Baƙo Ɗambatta | |
---|---|
mutum | |
Bayanai | |
Jinsi | namiji |
Ƙasar asali | Najeriya, jihar Kano da Afirka |
Harsuna | Turanci da Hausa |
Sana'a | scientist (en) da Malami |
Ilimi a | University of Huddersfield (en) |
Bello Baƙo Ɗambatta, (an haife shi a ranar 15 ga watan Disamban shekarar alif 1950 a Kano, Jihar Kano, Nigeria)ɗan Najeriya ne masanin chemist kuma mai kula da jami'a. Ya riƙe muƙamin mataimakin shugaban jami’ar Bayero ta Kano daga shekarar alif 1995 zuwa shekarata alif 1999.
Ilimi da aiki
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Ɗambatta a ranar 15 ga Disamban shekarar 1950 a cikin birnin Kano, Najeriya.[1] Ya fara karatunsa na gaba a Kaduna Polytechnic (1970-72), sannan ya koma Ingila, inda ya halarci Huddersfield Polytechnic (1972-74), Trent Polytechnic (1974-75), Jami'ar Bradford (1975-76), da Lancaster. Jami'ar (1980-83).[1] Ya kammala digirinsa na digiri na uku a Jami'ar Lancaster, tare da rubutun mai suna A binciken da ake yi na polymerisations free-radical na tri-n-butyltin methacrylate da i-vinylimidazole.[2]
An naɗa shi malami a jami’ar Bayero ta Kano a shekarar 1978, kuma ya samu ƙarin girma, har ya kai cikakken farfesa a shekarar 1994.[1] Ya yi aiki a matsayin shugaban Sashen Chemistry daga 1991 zuwa 1995, kuma shi ne shugaban tsangayar kimiyya daga 1992 zuwa 1995.[1] Ya kasance mataimakin shugaban jami'ar Bayero daga shekarar 1995 zuwa 1999,[3] kuma shine farkon wanda malaman jami'ar suka zaɓa (gwamnati ta naɗa mataimakan shugabannin da suka gabata a tsakiya).[4]
Ɗambatta ya zama ɗan’uwa na ƙungiyar sinadarai ta Najeriya a watan Agustan shekarar 1996.[1]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 https://blerf.org/index.php/biography/dambatta-professor-bello-bako/
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-07. Retrieved 2023-03-07.
- ↑ "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-07. Retrieved 2023-03-07.
- ↑ https://web.archive.org/web/20170619095119/http://buk.edu.ng/sites/default/files/buktoday/bt_aug_2015.pdf