Jump to content

Dalar Gyada

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dalar Gyada
abu
Bayanai
Nahiya Afirka
Ƙasa Najeriya
Property (en) Fassara official wiki URL (en) Fassara
Wuri
Ƴantacciyar ƙasaGhana
Yankuna na GhanaYankin Arewaci
hoton dallar gyada
Dalar Gyada

Dalar Gyada tari ne na buhunhunan gyada da aka yi. An gina pyramids a biranen arewacin Najeriya kamar Kano, inda samar da groundnut ya kasance babban bangare na tattalin arziki. An kalli su a matsayin jan hankalin yawon bude ido da kuma alamar wadata. A cikin shekarun 1960 da 70, yayin da samarwa a Najeriya ta sauya daga noma zuwa mai, pyramids na groundnut sun ɓace. Kwanan nan, gwamnatin Najeriya ta yi ƙoƙari ta farfado da masana'antar nut da sake gina pyramids.[1][2]

Alhassan Dantata sanannen ɗan kasuwa ne ka kafa dalar gyaɗa. Dantata ya zo Kano a cikin 1919 kuma a cikin shekaru biyar ya kasance ɗaya daga cikin ƴan kasuwar da suka yi nasara, ya samar da Kamfanin Royal Niger (RNC) da mafi yawan abincin su.[3]

Kamfanin Dantata ya ajiye nutsu a wani wurin aiki a Kofar Nassarawa, kuma suna tara dalar buhuna kafin a tura su. Za'a iya yin dala ɗaya daga buduna 15,000.[3] Wani ɗan jarida wanda ya ziyarci tsohon wajen dalar a Kano ya ba da rahoton cewa ƙasar yanzu filin ƙwallon ƙafa ne.[4]

An gina dalolin na ƙasa a duk faɗin arewacin Najeriya, a biranen kamar Kofar Mazugal, Brigade, Bebeji, Malam Madori da Dawakin Kudu. Dalolinsun zama daidai da arzikin noma na Najeriya; hatimi har ma ya nuna dala mai laushi. Koyaya, yayin da samar da gyaɗa ya ragu a cikin shekarun 1970 da 80 dalolin gyadar sun ɓace kuma an maye gurbinsu da gine-gine.[5]

Ƙoƙarin zamani

[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 24 ga Fabrairu, 2014, Dokta Akimwumi Adesina, Ministan Noma da Ci gaban Karkara sun ƙaddamar da aikin cibiyar farfaɗo da darajar gyaɗa. Wannan aikin haɗin gwiwa ne tsakanin Gwamnatin Tarayya ta Najeriya da Cibiyar Nazarin Amfanin Gona ta Duniya domin Semi-Arid Tropics (ICRISAT). Manufarsu ta ninki biyu ne: don ƙara yawan Najeriya Shugaba Goodluck Jonathan ya sake jaddada sha'awar gwamnati ta sake gina dalolin a cikin jawabin keɓewar gada a watan Maris na shekara ta 2015.

Bayanan da aka yi amfani da su

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. Nnabuife, Collins. "As FG moves to revive groundnut pyramids". Nigerian Tribune. Archived from the original on May 19, 2014. Retrieved May 19, 2014.
  2. "The forgotten groundnut pyramids of Nigeria, the one-time pride of the West African nation". Face2Face Africa (in Turanci). 2019-01-06. Retrieved 2021-06-26.
  3. 3.0 3.1 Sina Fadare; Augustine-Madu West. "Kano: A long dream to bring back the groundnut pyramids". National Mirror. Archived from the original on May 20, 2014. Retrieved May 19, 2014.
  4. Ismail, Adebayo. "60 Years After, Kano Groundnut Pyramids Site Turns to Football Field". Daily Trust. Archived from the original on 18 April 2017. Retrieved 17 April 2017.
  5. Bashir, Baraka. "Groundnut Pyramids: Lost pride of the North". Freedom Radio. Archived from the original on May 20, 2014. Retrieved May 19, 2014.