Druze

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Druze

Jimlar yawan jama'a
1,500,000
Addini
Druzism (en) Fassara
Kabilu masu alaƙa
Levantines (en) Fassara

Druze mutane ne na Larabawa waɗanda ke zaune a Gabas ta Tsakiya .

Akwai Druze sama da 500,000. Mafi yawansu suna zaune ne a ƙasashen Syria da Lebanon . Wasu sun yi kaura zuwa Amurka da Kanada.[1][2][3][4][5][6][7][8]

Druze suna aiwatar da addinin da ya danganci Musulunci da Kiristanci amma ya fi dacewa da falsafa. Al-Hakim, mai mulkin Masar a ƙarni na 11 ya ɗauki nauyin addini wanda Hamza bin Ali ya ƙirƙira. Sunan Druze mai yiwuwa ya fito ne daga Darazi, mai wa'azin da aka fitar daga ƙungiyar Druze, saboda ya yi wa'azin cewa Al-Hakim a zahiri shine Allah.

Kodayake wasu lokuta yawancin Druze suna ɗaukar kansu ɓangare na addinin Shia, a cikin Israila ana ɗaukar su wani ɓangare na wata ƙabila da addini daban a cikin tsirarun masu magana da Larabci.

Druze a cikin Labanon yana da babban tasirin siyasa kuma sun kasance masu mulkin Lebanon kafin 1860s. Bayan 1860s, sun raba hukuncin Dutsen Lebanon tare da Maronites kuma daga baya aka dauke su babbar mazhabar addini ta 4 bayan samun 'yanci. Sun taka muhimmiyar rawa wajen yaƙi da hakkin Kiristan Lebanon a farkon shekarun 1980. Druze ya ƙare yaƙin da suke yi da Kiristocin Lebanon ɗin dama a ƙarshen 1990. A shekarun 1990 da 1991, sun sami wakilci a cikin gwamnatin Lebanon bisa yarjejeniyar zaman lafiya ta 1989.

Majiya[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Chatty, Dawn (2010-03-15). Displacement and Dispossession in the Modern Middle East. Cambridge University Press. ISBN 978-0-521-81792-9.
  2. Simon Harrison (2006). Fracturing Resemblances: Identity and Mimetic Conflict in Melanesia and the West. Berghahn Books. pp. 121–. ISBN 978-1-57181-680-1.
  3. Doniger, Wendy (1999). Merriam-Webster's Encyclopedia of World Religions. Merriam-Webster, Inc. ISBN 978-0-87779-044-0.
  4. Corduan, Winfried (2013). Neighboring Faiths: A Christian Introduction to World Religions. p. 107. ISBN 978-0-8308-7197-1.
  5. Mackey, Sandra (2009). Mirror of the Arab World: Lebanon in Conflict. p. 28. ISBN 978-0-393-33374-9.
  6. Lev, David (25 October 2010). "MK Kara: Druze are Descended from Jews". Israel National News. Arutz Sheva. Retrieved 13 April 2011.
  7. Blumberg, Arnold (1985). Zion Before Zionism: 1838–1880. Syracuse, NY: Syracuse University Press. p. 201. ISBN 978-0-8156-2336-6.
  8. Rosenfeld, Judy (1952). Ticket to Israel: An Informative Guide. p. 290.