Idoani Confederacy
Idoani Confederacy | ||||
---|---|---|---|---|
masarautar gargajiya a Najeriya | ||||
Bayanai | ||||
Ƙasa | Najeriya | |||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Najeriya | |||
Jiha | Ondo |
Idoani Confederacy jiha ce ta gargajiya da ke garin Idoani a karamar hukumar Ose a jihar Ondo, Najeriya. Asalin jihar ya kasance aƙalla zuwa karni na 15, lokacin da Oba Ozolua "Mai nasara" (c. 1481-1504) ya haifi Alani na Idoani, wanda ya mallaki jihar vassal na Daular Benin.[1]
Shekarun farko
[gyara sashe | gyara masomin]Ƙungiya ta yanzu, wadda ta kasance a 1880, ta ƙunshi ƙungiyoyin Yarbawa na Gabas guda shida: Ido, Amusigbo, Isure, Iyayu, Isewa da Ako. Wasu daga cikin waɗannan suna da masu mulki guda biyu a da.[2] Al’ummomin da suka kafa ƙungiyar sun sha wahala a yaƙe-yaƙe na ƙarni na 19, inda mutane da yawa suka yi ƙaura zuwa wasu yankuna. A lokacin gwagwarmaya tare da haɗin gwiwar sojojin Ijesha da Ekiti a 1879 an tilasta musu neman taimako daga Ibadan, kuma suka kafa ƙungiyar a shekara mai zuwa.[3]
Mishan na Burtaniya sun gabatar da addinin Kiristanci a ƙarshen ƙarni na 19, tare da sabbin hanyoyin noma, kuma Idoani ya zama wani yanki na yankin Legas, daga baya mai kare Najeriya.[3] An haɗe wasu al'ummomin a wuri ɗaya a shekara ta 1921. An naɗa sarkin gargajiya na farko bayan rasuwar Alani Adesunloye Atewogboye a ranar 3 ga Janairun 1921.[2] Falade I ya yi sarauta a matsayin Alani daga 1921 zuwa 1958, kuma Akingboye Falade II ya gaje shi bayan rasuwarsa.[4]
Rikici na gado
[gyara sashe | gyara masomin]A farkon shekarun 1970, Akingboye Falade na biyu ya rasu, kuma aka naɗa wani mai riƙon ƙwarya na wucin gadi da mahukuntan gargajiya suka yi, wanda ya shafe shekaru 14 yana mulki, sakamakon taƙaddamar da aka samu tsakanin sarakunan da gwamnati kan tsarin naɗin sarautar. Daga nan sai gwamnatin soja ta sanya Alani wanda suke so a fadar sarkin gargajiya, wanda wasu suka samu karɓuwa amma ba duka sarakunan ba.[5]
Lokacin da Bamidele Olumilua farar hula ya zama gwamna (1992-1993) ya kafa dokar gargajiya, aka zaɓi Oba Aderemi Atewogboye. Duk da haka, an ci gaba da zama a gidan sarauta, kuma garin ya rabu biyu.[5] Bayan komawar mulkin soja ne, mai kula da jihar Ondo daga watan Agusta 1996 zuwa Agusta 1998, Anthony Onyearugbulem, ya gabatar da ma’aikatan ofishin ga abokin hamayyar Alani na Idoani, wanda wasu suka ce ba shi da jinin sarauta.[6]
Kwanan nan
[gyara sashe | gyara masomin]Da komawar gwamnatin farar hula a 1999, Aderemi Atewogboye ya zama mai mulki. Yana ci gaba da gudanar da ayyuka kamar shiga tsakani a cikin rigin-gimun iyali ko kuma cin zarafin mata.[7] A watan Afrilun 2009 ya jagoranci tawagar mutane ɗari da dama daga al’ummar Ose don nuna rashin amincewarsu da jinkirin da aka samu wajen amincewa da naɗin na yankin a matsayin kwamishina a gwamnatin jihar.[8] A shekarar 2009, Atewogboye ya yi kira ga gwamnati da ta inganta hanyoyin, waɗanda suka sha fama da rashin kula da su a wasu lokutan na shekara.[9] Oba Atewogboye ya rasu a shekara ta 2010, diyar sa Princess Adetutu Atweogboye ta kasance mai mulki daga 2010 zuwa 2016. An naɗa Oba Janar Olufemi Olutoye sarauta bayan mulkin.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Jacob Obafẹmi Kẹhinde Olupọna (2004). Beyond primitivism: indigenous religious traditions and modernity. Routledge. p. 185. ISBN 0-415-27320-X.
- ↑ 2.0 2.1 Ozolua Uhakheme. "Idoani: One community, many tongues". Art-Life. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ 3.0 3.1 Ozolua Uhakheme (17 February 2010). "Idoani: One community, many tongues". The Nation. Archived from the original on 3 May 2012. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ "Traditional States of Nigeria". Worldstatesment.org. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ 5.0 5.1 B.A. Adeladun (9 December 2003). "Wages of injustice (II)". BNW News. Archived from the original on 4 June 2012. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ Funso Muraina (20 April 2001). "Adefarati: Not Yet Dancing Time". ThisDay. Archived from the original on 12 September 2005. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ Miriam C. Menkiti (23–26 October 2005). "Domestic Violence Against Women – A Story of Community Prevention Strategies from Two States in Nigeria: Enugu and Ondo" (PDF). Women Information Network. Archived from the original (PDF) on 4 December 2010. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ "Community rises for Ondo commissioner-designate". The Nation. 17 April 2009. Archived from the original on 3 May 2012. Retrieved 6 October 2010.
- ↑ Babatope Okeowo (18 August 2009). "Monarch appeals to FG on roads". Nigerian Compass. Retrieved 6 October 2010.