Jump to content

Ita Enang

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ita Enang
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

6 ga Yuni, 2011 - 6 ga Yuni, 2015
Effiong Dickson Bob - Bassey Albert
District: Akwa Ibom North-East
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya,

5 ga Yuni, 2007 - 6 ga Yuni, 2011 - Archibong Edet
District: Itu/Ibiono Ibom
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya,

Mayu 1999 - 5 ga Yuni, 2007
District: Itu/Ibiono Ibom
Rayuwa
Haihuwa 23 ga Augusta, 1962 (62 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Makarantar Koyan Lauya ta Najeriya
Jami'ar Calabar
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da Lauya
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Ita Solomon Enang (Listen) ⓘ (an haife shi a ranar 23 gwatan a Agusta 1962) shi ne babban mataimaki na musamman (SSA) ga Shugaba Muhammadu Buhari kan harkokin Neja Delta. Ya taɓa riƙe muƙamin babban mataimaki na musamman ga shugaban ƙasa Muhammadu Buhari kan harkokin majalisar dattawa daga ranar 27 ga watan Agustan 2015 zuwa 29 ga watan Mayu 2019. Ɗan siyasar Najeriya ne mai wakiltar mazaɓar Itu da Ibiono Ibom na jihar Akwa Ibom a majalisar wakilai daga shekarun 1999 zuwa 2011. [1] An zaɓe shi Sanata mai wakiltar Akwa Ibom North East Senatorial District (Uyo) daga shekarun 2011 zuwa 2015. [2]

An naɗa Sanata Ita Enang a matsayin SSA ga shugaban ƙasa Muhammadu Buhari kan harkokin Neja-Delta bisa wasikar naɗi mai kwanan wata 14 ga watan Agusta 2019, wacce ta fara aiki daga ranar 29 ga watan Mayun 2019.

An haifi Ita Solomon Enang a ranar 23 ga watan Agusta 1962. [3] Ya halarci Kwalejin Horar da Malamai ta Presbyterian, Ididep, Jihar Akwa Ibom (1974-1979). An shigar da shi Jami'ar Calabar, Calabar a shekarar 1980 inda ya karanta Law, inda ya kammala a shekarar 1984. [4] Ya tafi Makarantar Shari'a ta Najeriya, Legas kuma an kira shi zuwa Lauyoyin Najeriya a shekarar 1985. Daga nan ya shiga aikin sirri tare da nasa kamfanin lauyoyi. [5]

Aikin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

Enang ya zama kansila a shekarar 1987, kuma ɗan majalisar dokokin jihar Akwa Ibom a shekarar 1992. An zaɓe shi a Majalisar Wakilai a shekarar 1999. [1] Ya yi wa’adi uku a matsayin ɗan majalisar wakilai. [6] Kotun sauraren ƙararrakin zaɓe da ke zaune a Uyo ta soke zaɓensa na wakiltar mazaɓar Ibiono Ibom/Itu a watan Afrilu 2007 a watan Disamba 2007. [7] An sake zaɓen sa a ranar 20 ga watan Janairu, 2010. [3]

Enang ya yi aiki don ganin an kawar da dimokuraɗiyya na kan teku/bakin teku, tare da tabbatar da cewa jiharsa ta Akwa Ibom ta zama mafi yawan kuɗin shigar man fetur a ƙasar nan. [8] A matsayin wakilin tarayya na Itu/Ibiono, an naɗa Enang a matsayin shugaban kwamitin majalisar kan harkokin kasuwanci da dokoki. [9]

A watan Afrilun 2011 ne Enang ya yi takarar kujerar Sanata a Uyo (Arewa maso Gabas) Akwa Ibom a ƙarƙashin jam'iyyar PDP, Enang ya samu kuri'u 160,942. Sai Nsima Edem Umoh ta jam’iyyar ACN ta zo ta biyu da kuri’u 121,965. [2]

  1. 1.0 1.1 Olufemi Soneye. "Hon. Enang Ita Solomon". African Searchlight. Retrieved 2011-05-03. Cite error: Invalid <ref> tag; name "come" defined multiple times with different content
  2. 2.0 2.1 "AKWA-IBOM HOUSE OF ASSEMBLY ELECTION: PDP Wins 25 Out Of 26 Seats". PM News. Apr 29, 2011. Retrieved 2011-05-03. Cite error: Invalid <ref> tag; name "auto" defined multiple times with different content
  3. 3.0 3.1 "HON. ITA SOLOMON JAMES ENANG". The House of Representatives. Retrieved 2011-05-03. Cite error: Invalid <ref> tag; name "nassnig" defined multiple times with different content
  4. "Senator Ita Enang Donates Library To UNICAL Law Faculty". Universities, Polytechnics, Colleges And Admission News. 2015-05-14. Retrieved 2023-06-03.
  5. "My Profile". Ita Solomon Enang. Archived from the original on 2012-03-23. Retrieved 2011-05-03.
  6. Chukwu David (19 February 2011). "Executive Must Respect Acts of Parliament -Ita Enang". Daily Champion. Retrieved 2011-05-03.
  7. Okon Bassey (17 December 2007). "Nullifies Ita Enang's Election". ThisDay. Retrieved 2011-05-03.
  8. "Ita Enang States why he wants the Senate". Century Newsfornt. 27 October 2010. Archived from the original on 2011-08-23. Retrieved 2011-05-03.
  9. "Atiku Is Not A Threat To Unity In PDP- Ita Enang". The Nigerian Voice. 2 Dec 2010. Retrieved 2011-05-03.