Kolade Victor Akinjo
Kolade Victor Akinjo | |||||
---|---|---|---|---|---|
11 ga Yuni, 2019 - District: Eseodo/Ilaje
| |||||
Rayuwa | |||||
ƙasa | Najeriya | ||||
Harshen uwa | Yarbanci | ||||
Karatu | |||||
Harsuna |
Turanci Yarbanci Pidgin na Najeriya | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa |
Kolade Victor Akinjo (an haife shi a ranar 11 ga watan Yuni 1972) ɗan siyasan Najeriya ne, wanda ya kasance memba a majalisar wakilai ta tarayya ta 8 da ta 9 mai wakiltar mazaɓar Ilaje/Ese Odo daga shekarun 2015 zuwa 2023. [1]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Akinjo farkon rayuwarsa ya kasance a garinsa Itebu Kunmi, Ilaje cikin jihar Ondo. Ya kammala karatunsa na farko a St. Luke's Anglican School, Itebu Kunmi, jihar Ondo a shekarar 1983, sannan ya samu shaidar kammala karatunsa na WAEC a makarantar Grammar School Oyemekun a Akure a shekarar 1988. [2]
Ya yi karatun Digiri na farko a fannin Tattalin Arzikin Noma a Jami’ar Obafemi Awolowo, Ile Ife. [2] Akinjo kuma ya sami takaddun shaida a Gudanar da Rikici da Ilimin Rashin Tashin hankali na Kingian daga Jami'ar Rhode Island Kingston, RI Amurka a cikin shekara ta 2002 sannan ya yi Master of Public Administration a Jami’ar Abuja a shekarar 2006. [1] [3]
Bugu da ƙari, Akinjo ya sake samun digiri na biyu a fannin nazarin dokoki daga Jami’ar Benin tare da haɗin gwiwar Cibiyar Nazarin Dokoki ta ƙasa a shekarar 2018. A shekarar 2021, Akinjo ya samu lambar yabo ta Barrister of Laws daga Nigerian Law School, Abuja bayan ya samu digirin digirgir daga Jami’ar Adekunle Ajasin, Akungba-Akoko, Jihar Ondo a shekarar 2019. [4]
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Tsohon shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo ne ya naɗa Akinjo a matsayin mataimakin sa tsakanin shekarun 2006 zuwa 2007. [2] A ƙarƙashin wannan gwamnatin, an sake naɗa shi a matsayin mataimaki na musamman ga shugaban ƙasa kan harkokin ɗalibai da matasa. [5] [6]
A babban zaɓen Najeriya na shekarar 2015, Akinjo ya lashe kujerar majalisar wakilai don wakiltar muradun mazaɓar Ilaje/Ese Odo a jam'iyyar PDP. A shekarar 2019, ya sake tsayawa takara ɗaya kuma ya sake lashe zaɓe. [7] [8] Daga cikin wasu muƙamai da yawa, shi ne Shugaban Kwamitin Ad Hoc don binciken tanadin kasafin kuɗi, amincewa da gudummawar da yawa kan ƙwarewar-saye da shirye-shirye masu alaƙa na gwamnatin tarayya da hukumominta [9] da kuma mataimakin shugaban kwamitin majalisar wakilai akan yawan jama'a a majalisa ta 9. [2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 "Biography of AKinjo Victor". June 6, 2018. Retrieved March 25, 2024. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ 2.0 2.1 2.2 2.3 Hakeem, Gbadamosi (September 14, 2017). "Hon. Kolade Akinjo ; the success story of a proactive leader". Retrieved March 25, 2024. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name ":1" defined multiple times with different content - ↑ "Biography of AKinjo Victor". June 6, 2018. Retrieved March 25, 2024.
- ↑ "Kolade Victor Akinjo: A Progressive Visionary Shaping Nigeria's Future". April 15, 2024. Retrieved April 19, 2024.
- ↑ Ovirih, Steve (February 5, 2023). "Ondo Ex-militants declare support for PDP reps candidate, Kolade Akinjo". Retrieved March 25, 2024.
- ↑ Sufuyan, Ojeifo (February 8, 2023). "Nigeria: Youth Group Seeks Constitution Review". Retrieved March 25, 2024.
- ↑ "Ondo: PDP Candidate Emerges Winner In Ilaje/Ese-Odo Federal Constituency". February 25, 2019. Retrieved March 25, 2024.
- ↑ "Ondo: PDP Candidate Emerges Winner In Ilaje/Ese-Odo Federal Constituency". February 24, 2019. Retrieved March 25, 2024.
- ↑ "House of Reps Appoints Hon. Kolade Akinjo as Chairnan Ad Hoc Committee to Investigate Funds Spent on Skill Acquisition Programmes". June 2, 2020. Retrieved March 25, 2024.