Jump to content

Masallacin Hirami Ahmet Pasha

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Masallacin Hirami Ahmet Pasha
Wuri
Ƴantacciyar ƙasaTurkiyya
Province of Turkey (en) FassaraIstanbul Province (en) Fassara
Metropolitan municipality in Turkey (en) FassaraIstanbul
Coordinates 41°01′40″N 28°56′45″E / 41.027856°N 28.945789°E / 41.027856; 28.945789
Map
History and use
Opening12 century
Karatun Gine-gine
Material(s) brick (en) Fassara
Style (en) Fassara Byzantine architecture (en) Fassara
Daga cikin masallacin

Masallacin Hirami Ahmet Pasha ( Turkish: Hırami Ahmet Paşa Mescidi ) shine tsohuwar cocin Orthodox na Gabas da Ottomans suka canza shi zuwa masallaci. Kananan cocin, ɗayan daga cikin guda 36 da aka keɓe ga Saint John Maibaftisma a Constantinople, wani ɓangare ne na gidan bautar da ke da suna iri ɗaya. [1] Cikakken sunansa shine Saint John the Forerunner by-the-Dome ( Greek: Ἃγιος Ἰωάννης ὁ Πρόδρομος ἐν τῷ Τρούλλῳ , Hagios Ioannis ho Prodromos en tō Trullō ),. Ita ce ƙaramar cocin Byzantine na Constantinople har yanzu tana nan kuma ba a taɓa nazarin ta ba.

Masallacin Hirami Ahmet Pasha

Ginin yana cikin Istanbul, a gundumar Fatih, a cikin unguwar şarşamba, ɗayan mafi yawan yankuna masu ra'ayin mazan jiya (na Islama ) na birni mai garu . Tana cikin Koltutçu Sokak, tare da wani ɗan ƙaramin fili, kewaye da sabbin gine-gine, ƙasa da 400 metres (1,300 ft) a kudu da rukunin gidajen Pammakaristos .

Ba a san komai game da wannan cocin ba kafin mamayar Constantinople a shekara ta 1453. Elarin kiran "troullos" ( Latin trullus, Italian trullo, dome ) mai yiwuwa ya fito ne daga gidan sarauta da aka tabbatar da dome a da. [2] Salon gini ya kasance tun daga ƙarni na 12.

Lokacin da aka ƙaura da Patriarchate daga Cocin na Manzanni Masu Tsarki zuwa na Pammakaristos tsakanin shekara ta 1454 da shekara ta 1456, sarki Gennadios ya kori wasu zuhudu da ke zaune a gidan sufi na Pammacharistos zuwa ƙaramar zuhudu ta Troullos, wanda wataƙila aka kafa ta a wannan lokacin. [3] A karshen karni na 16, lokacin mulkin Sultan Murat III, Hırami Amet Pasha, wanda a da yake Agha na Jannissaries, ya maida cocin na Pammakaristos masallaci. [4] Ya yi hakan tare da cocin na Saint John, yana rufe gidan mata da kuma fitar da zuhudu. Wannan ya kamata ya faru tsakanin 1587 ko 1588 (shekarun musuluntar Pammakaristos) da 1598, shekarar mutuwarsa. [5] Buildingananan ginin ya lalace a farkon ƙarni na 20. An dawo da shi a hankali kuma aka sake buɗe shi ga bautar addinin Islama a shekara ta 1961.

Masallaci a cikin shekara ta 1870s.

Ginin da aka gina na masonry sanya tare da tubalin da dutse. Yana da shirin giciye-a-murabba'i wanda dome ya mamaye shi, tare da bema zuwa kashi uku da narthex . Tsayin mitoci 15 ne kawai 15 metres (49 ft), ya haɗa da narthex. [6] Hannun gicciye zuwa arewa da kudu an rufe su da manyan ganga, kuma ana haskaka ciki ta tagogi sau uku. Hudu ginshikan da manya ya raya wani octagonal drum, wanda Bears Dome. Wadannan hanyoyin guda uku masu zagaye ne. Babban aikin apse a waje, kuma ana buɗe shi ta babban taga, ya kasu kashi uku ta ginshiƙai biyu tare da manyan birane. [7] An sake amfani da diaconicon a matsayin mihrab din masallacin. A prothesis aka surmounted da wani ganga vault . Masallacin bashi da minaret .

Kafin gyarawa, ginin yana cikin mummunan yanayi: narthex ya kusan lalacewa gaba ɗaya, ginshiƙan sun ɓace, kuma da kyar aka ga zanen. [6] An maye gurbin ginshiƙan da suka ɓace guda huɗu da tsofaffi, waɗanda ba a san asalinsu ba. [8] Ginin bai taɓa zama batun nazarin tsari ba.

  1. Janin (1953), p. 423.
  2. Van Millingen (1912), p. 202.
  3. Janin (1953), p. 456.
  4. Mamboury (1953), p. 263.
  5. Müller-Wiener (1977), p. 146.
  6. 6.0 6.1 Janin (1953), p. 457.
  7. Van Millingen (1912), p. 204.
  8. Müller-Wiener (1977), p. 145.

Hanyoyin haɗin waje

[gyara sashe | gyara masomin]