Jump to content

Mutanen Igdalen

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mutanen Igdalen
Jimlar yawan jama'a
27,000
Yankuna masu yawan jama'a
Nijar, Mali da Aljeriya
Addini
Musulunci
Kabilu masu alaƙa
Buzaye

Igdalen (var.: Igdalan, Agdal ) mutanen Berber ne da ke zaune a arewa maso yammacin Nijar da wasu sassa na Mali da Algeria . [1] Suna magana da Abzinancin Tagdal , mai gauraye - Yaren Songhay. Igdalen suna da kusanci sosai da mutanen Idaksahak na gabashin Mali da Sawaq na Ingal a Nijar, wanda suke magana da yare iri ɗaya da su. A al'adance, galibi ana ɗaukar Igdalen a matsayin ƙungiyar Abzinawa . A baya sun kafa wata karamar ƙungiya tare da Kel Fadey, Kel Ferwan da sauransu a cikin ƙungiyar Kel Ayr Abzinawa ko ƙungiyar makaɗa. [2]

Akwai kimanin Igdalen 27,000, [1] kuma suna kan Tanout da Tchin Tabaraden a arewacin Nijar, kodayake safarar dabbobin daga lokaci zuwa lokaci yana kai su arewa da kudu. [2] Igdalen musulmai ne, kuma a baya ya kasance Marabout (mai bin addini) da kuma kiwo a tsakanin al'umar Azbinawa.

Igdalen ba ta kafa wata ƙungiya ta siyasa ko kabila ba, to amman bangarori sun kasance ta hanyar tarihin kwanan nan da ke haɗe da akalla kabilun Abzinawan biyu. Wadannan sun haɗa da Kel Ferwan Immuzurag da Ikherkheren . [2] A yankin Ingal, Igdalen ya kasu zuwa ƙarin ƙabilu biyu, Kel Tofey da Kel Amdit .

Igdalen an yi imanin cewa yana daga cikin mutanen Berber na farko da suka ƙaura zuwa yankin, kafin manyan kungiyoyin Abzinawa su yi ƙaura daga ƙarni na 11 zuwa na 16 A.Z. An yi imanin cewa Igdalen ya zo kwarin kogin Neja daga Maroko a ƙarni na 11, yana hawa sama zuwa Dutsen Aïr .

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 Tagdal A language of Niger in Lewis, M. Paul (ed.), 2009. Ethnologue: Languages of the World, Sixteenth edition. Dallas, Tex.: SIL International. Online version: http://www.ethnologue.com/.
  2. 2.0 2.1 2.2 Edmond Bernus, Suzanne Bernus. Du sel et des dattes: introduction à l'étude de la communauté d'In Gall et de Tegidda-n-tesemt. Etudes Nigeriennes, 31. Centre nigérien de recherches en sciences humaines, 1972. OCLC 248836480