Raba magudanan ruwa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Raba magudanan ruwa
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na geographical feature (en) Fassara
Vocalized name (en) Fassara קַו פָּרָשַׁת הַמַּיִם
Babban magudanar ruwa ya raba (jajayen ridgelines ) da magudanar ruwa (yankunan kore) a cikin Turai.

A cikin hotuna, magudanar ruwa, raba ruwa, raba, tsaunuka, magudanar ruwa, rabuwar ruwa ko tsayin ƙasa wani yanki mai tsayi wanda ke raba magudanan magudanan magudanan ruwa . A kan ƙaƙƙarfan ƙasa, rabe-raben ya ta'allaka ne tare da ƙwanƙolin yanayi, kuma yana iya kasancewa cikin nau'in tsaunuka ko tsaunuka guda ɗaya, wanda aka sani da kewayon rarraba . Kuma A kan ƙasa mai faɗi, musamman inda ƙasa ke da marsshiri, rarrabuwar na iya zama da wahala a gane.

Rarraba sau uku aya ce, sau da yawa taron koli, inda magudanan ruwa guda uku suka haɗu. Rarraba benen kwarin ƙananan magudanar ruwa ne wanda ke ratsa rafin, wani lokaci ana ƙirƙira shi ta hanyar ajiyewa ko kama rafi . Sannan wasu Kuma Manyan rabe-raben raba rafukan da ke zubewa zuwa tekuna ko tekuna daban-daban ana kiransu continental division.

Ana amfani da kalmar tsayin ƙasa a Kanada da Amurka don komawa zuwa rarraba magudanar ruwa. Ana kuma amfani dashi akai-akai a cikin kwatancen kan iyaka, waɗanda aka saita bisa ga " koyaswar iyakokin halitta ". A cikin wuraren da ke da glacied sau da yawa yana nufin ƙananan wuri akan rarrabuwa inda za'a iya jigilar kwale -kwale daga tsarin kogin zuwa wancan.

Nau'ukan[gyara sashe | gyara masomin]

Karamar magudanar ruwa ta raba kudu da Buckeye, Arizona.[1] Dukan rassan biyu suna gudana zuwa kogin Gila .

[2]

Ana iya raba magudanar ruwa zuwa iri uku:

  • Rarraba nahiyoyi inda ruwaye na kowane ɓangare ke kwarara zuwa tekuna daban-daban, kamar Rarraban Kwango da Nilu . Kowace nahiya ban da Antarctica tana da ɗaya ko fiye na nahiya.
  • Babban magudanar ruwa ya raba inda ruwa a kowane gefen rabe-raben bai taɓa haɗuwa ba sai dai yana kwarara cikin teku guda, kamar rabe tsakanin rafin kogin Yellow da Yangtze . Wani, mafi dabara, misali shine raba Schuylkill-Lehigh a Dutsen Pisgah a Pennsylvania wanda ƙananan raƙuman ruwa guda biyu suka raba don gudana kuma suna girma gabas da yamma bi da bi suna shiga Kogin Lehigh da Kogin Delaware ko kogin Susquehanna da Kogin Potomac,sannan Kuma tare da kowace hadaddun tributary. suna da kantuna daban a cikin Tekun Atlantika.
  • Ƙananan magudanun ruwa ya raba inda ruwa ya rabu amma a ƙarshe ya sake haɗuwa a madaidaicin kogin, kamar Kogin Mississippi da magudanar ruwan Missouri .

Rarraba bene-kwari[gyara sashe | gyara masomin]

Rabe-raben benen kwari yana faruwa a kasan kwarin kuma ya taso ne sakamakon abubuwan da suka biyo baya, kamar su, a cikin wani kwari wanda asalin kogin ke gudana a kai a kai.

Misalai sun haɗa da Kartitsch Saddle a cikin kwarin Gail a Gabashin Tyrol, wanda ke samar da ruwa tsakanin Drau da Gail, da rarrabuwa a cikin Toblacher Feld tsakanin Innichen da Toblach a Italiya, inda Drau ya shiga cikin Bahar Black da Rienz zuwa cikin da Adriatic .

Sau da yawa ana gina matsugunai akan rabe-raben bene a cikin tsaunukan Alps. Misalai sune Eben im Pongau, Kirchberg a cikin Tirol da Waidring (A cikin waɗannan duka, sunan ƙauyen yana nuna hanyar wucewa kuma an nuna magudanar ruwa a fili a cikin rigar makamai). Matsakaicin rabe-rabe da tsayin da bai kai mita biyu ba ana samun su a Filin Arewacin Jamus a cikin Urstromtäler, alal misali, tsakanin Havel da Finow a cikin Eberswalde Urstromtal . Kuma A cikin marsh deltas irin su Okavango, mafi girman magudanar ruwa a duniya, ko a cikin manyan tafkuna, irin su Finnish Lakeland, yana da wuya a sami ma'anar ma'anar magudanar ruwa.

Bifurcation shine inda magudanar ruwa ke da inganci a cikin gadon kogi, a cikin ƙasa mai dausayi, ko ƙarƙashin ƙasa. Mafi girman magudanar ruwa na wannan nau'in shine bifurcation na Orinoco a arewacin ƙasar Amurka ta Kudu, wanda babban koginsa ya shiga cikin Caribbean, amma kuma yana magudawa zuwa Kudancin Atlantic ta hanyar Casiquiare canal da Amazon River .

Iyakokin siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Tun da ridgelines wasu lokuta suna da sauƙin gani da yarda game da su, rarrabuwar magudanar ruwa na iya haifar da iyakoki na halitta waɗanda ke bayyana iyakokin siyasa, kamar yadda sanarwar Sarautar ta shekarata 1763 a Arewacin Amurka ta Burtaniya wacce ta zo daidai da ridgeline na tsaunin Appalachian wanda ke samar da Rarraba Nahiyar Gabas wanda ya raba mulkin mallaka. Ƙasashe a gabas daga yankin Indiya zuwa yamma. Wani misali na iyakar da ta yi daidai da magudanar ruwa a wannan zamani ta ƙunshi iyakar yamma tsakanin Labrador da Quebec, kamar yadda majalisar sirri ta yanke hukunci a shekarata 1927.

Portages da canals[gyara sashe | gyara masomin]

Magudanar ruwa yana raba hana kewaya hanyar ruwa. A zamanin da kafin masana'antu, an ketare rarrabuwar ruwa a tashar jiragen ruwa . sannan Daga baya, magudanan ruwa sun haɗu da magudanan ruwan magudanan ruwa; babbar matsala a irin wadannan magudanan ruwa ita ce tabbatar da isasshen ruwa. Misalai masu mahimmanci sune Portage na Chicago, haɗa Babban Tafkuna da Mississippi ta Chicago Sanitary and Ship Canal, da Canal des Deux Mers a Faransa, haɗa Atlantic da Rum. Sunan an sanya shi a Dutsen Land Portage wanda ya haɗu da Manyan Tekuna zuwa kogunan yammacin Kanada.

Duba wasu abubuwan[gyara sashe | gyara masomin]

  • List of watershed topics – Wikipedia list article
  • River source – Starting point of a river

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  • DeBarry, Paul A. (2004). Ruwan Ruwa: Tsari, Ƙimar da Gudanarwa . John Wiley & Sons.
  1. "Divide". Resource Library. National Geographic Society. Retrieved 3 April 2022.
  2. "Congo-Nile Divide Landscape". Albertine Rift. Wildlife conservation Society. Retrieved 3 April 2022.