Jump to content

Sani Shuwaram

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sani Shuwaram
Rayuwa
ƙasa Najeriya
Mutuwa Najeriya, ga Faburairu, 2022
Sana'a
Sana'a Shugaban soji
Aikin soja
Ya faɗaci Rikicin Boko Haram
Imani
Addini Musulunci

Sani Shuwaram ya kasance babban kwamandan Daular Islama ta yammacin Afirka (ISWAP), ɗaya daga cikin reshen Daular Musulunci da ba na Gabas ta Tsakiya ba. Majiyoyi da ba na IS ba sun yi iƙirarin cewa ɗaya daga cikin alƙalan ISWAP, Bukar Arge, ne ya rantsar da shi a matsayin waliyar ISWAP a cikin watan Nuwamban 2021 a wani sansanin ISWAP da ke ƙauyen Kurnawa a yankin tafkin Chadi, jihar Borno, Najeriya.[1][2][3]

Sojojin Najeriya sun kashe wasu manyan kwamandojin ISWAP guda biyu, Abu Musab al-Barnawi da Malam Baƙo a cikin ƴan kwanaki kaɗan da juna.[4]

Kwamitin wucin gadi na Abu Musab al-Barnawi ne ya naɗa Shuwaram biyo bayan umarnin umarni daga babban reshen ƙungiyar IS a Gabas ta Tsakiya.[5]

An kashe Shuwaram ne a cikin watan Fabrairun 2022 sakamakon harin da sojojin saman Najeriya suka kai musu, kuma ana sa ran za a maye gurbinsu da Bako Gorgore.[6][7]

  1. https://www.terrorism-info.org.il/en/spotlight-on-global-jihad-november-4-10-2021/
  2. https://thenationonlineng.net/iswap-installs-sani-shuwaram-as-leader/
  3. https://www.tvcnews.tv/2021/11/iswap-appoints-sani-shuwaram-as-new-leader/
  4. https://dailypost.ng/2021/11/06/isis-crowns-sani-shuwaram-as-new-iswap-leader/
  5. https://pmnewsnigeria.com/2021/11/06/report-iswap-appoints-sani-shuwaram-as-new-leader/
  6. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-01-28. Retrieved 2023-03-18.
  7. https://prnigeria.com/2022/03/20/iswap-leader-shuwaram-gorgore/