Sola Akinyede

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sola Akinyede
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Steven
Sunan dangi Sola
Shekarun haihuwa 24 ga Faburairu, 1954
Wurin haihuwa Ekiti
Harsuna Turanci
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe mamba a majalisar dattijai ta Najeriya da electoral unit (en) Fassara
Ilimi a King's College, Lagos (en) Fassara
Ɗan bangaren siyasa Peoples Democratic Party

Sola Steven Akinyede (an haife shi ranar 24 ga watan Fabrairun shekarar 1954) an zaɓe shi Sanata mai wakiltar mazaɓar Ekiti ta Kudu na jihar Ekiti, Najeriya, wanda ya fara aiki a ranar 29 ga watan Mayun shekarata 2007 kuma ya yi aiki har zuwa cikin watan Mayun shekarar 2011. Ɗan jam'iyyar PDP ne.[1]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Akinyede ya halarci King's College Legas,[2] ya sami digiri na farko a fannin shari'a, barista a fannin shari'a da digiri na biyu a fannin shari'a kuma ya zama ƙwararren lauya. An kuma naɗa shi mataimakin shugaban jami’ar noma ta Michael Okpara da ke Umudike. Ya kasance memba na Majalisar Zartarwa (1998) da kuma na Babban Taron Gyaran Siyasa na Ƙasa na shekarar 2005. Bayan ya hau kujerar sa a majalisar dattawa, an naɗa shi kwamitocin kula da harkokin shari’a, ƴancin ɗan Adam & shari’a, babban birnin tarayya da kuma yaƙi da cin hanci da rashawa.[1]

A cikin wani matsakaicin kimantawa na Sanatoci a cikin watan Mayun shekarar 2009, ThisDay ya lura cewa ya ɗauki nauyin ƙudirorin yin kwaskwarima ga dokokin da ke kula da Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa, Hukumar Yaƙi da Cin Hanci da Rashawa da sauran Laifukan da ke da alaƙa da Hukumar Yaƙi da Muggan Ƙwayoyi ta ƙasa. Ya ɗauki nauyi tare da ɗaukar nauyin ƙudirori da yawa kuma ya ba da gudummawa ga muhawara a zauren majalisa.[3] A cikin watan Nuwamban 2009 Akinyede ya yi kira da a kafa dokar ta-ɓaci domin magance matsalar cin hanci da rashawa a Najeriya.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]