Sossina M. Haile
Sossina M. Haile | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Habasha, 28 ga Yuli, 1966 (58 shekaru) |
ƙasa |
Habasha Tarayyar Amurka |
Karatu | |
Makaranta |
Massachusetts Institute of Technology (en) University of California, Berkeley (en) |
Thesis director | Bernhardt Wuensch (en) |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | scientist (en) , injiniya, chemist (en) da researcher (en) |
Employers |
California Institute of Technology (en) Northwestern University (en) |
Kyaututtuka |
Sossina M. Haile ( Ge'ez </link> , Haifaffen Yuli 28, 1966) ɗan Amurkan chemist ne, wanda aka sani don haɓaka ƙwayoyin man fetur na farko. Ita farfesa ce a fannin kimiyyar kayan aiki da injiniya a Jami'ar Northwestern, Illinois, Amurka. 
Haile ya sami lambar yabo ta National Science Foundation National Young Investigator Award (1994-99), Humboldt Fellowship (1992-93), Fulbright Fellowship (1991-92), da AT&T Cooperative Research Fellowship (1986-92). Abokan Humboldt da Fulbright sun goyi bayan bincikenta a Max Planck Institut für Festkörperforschung [Cibiyar Nazarin Harkar Jiha], Stuttgart, Jamus (1991-1993). Ta sami lambar yabo ta JB Wagner na 2001 na Babban Ma'aunin Materials Division na Electrochemical Society, lambar yabo ta 2000 Coble daga American Ceramic Society, da lambar yabo ta 1997 TMS Robert Lansing Hardy. [1] A cikin 2010, an gayyaci Haile don ba da lacca ta "Fitattun Mata a Kimiyya" a Jami'ar Indiana . A cikin 2018, an zaɓi Haile a matsayin Fellow of the Materials Research Society . Haile ya kuma sami lambar yabo ta 2021 MRS Communications Lecture Award.
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Haile a Addis Ababa, Habasha a 1966. Iyalinta sun gudu daga Habasha a lokacin juyin mulkin a tsakiyar shekarun 70, bayan da sojoji suka kama kuma suka kusa kashe mahaifinta Getatchew Haile, wanda a lokacin ya kasance memba a majalisar rikon kwarya ta Habasha. Kusan shekaru 10, [2] dangin sun zauna a karkarar Minnesota inda Haile ya halarci Makarantar Shirye-shiryen Saint John (Collegeville, MN), yana kammala karatunsa a 1983.
Ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Ta sami digiri na farko na Kimiyya da PhD daga Cibiyar Fasaha ta Massachusetts . Hakanan tana da Master of Science daga Jami'ar California, Berkeley . Shawarar da Bernhardt J. Wuensch ya ba ta, karatun digirinta na PhD yana da taken "Synthesis, crystal structure and ionic conductivity of some alkali rare earth silicates."
Haile ya shafe shekaru uku a matsayin mataimakin farfesa a Jami'ar Washington, Seattle . Ta shiga Kwalejin Caltech a 1996, inda ta yi aiki na tsawon shekaru 18 kafin ta koma Jami'ar Arewa maso Yamma a 2015. A Arewa maso Yamma, Haile shine Walter P. Murphy Farfesa na Kimiyyar Materials da Injiniya kuma Farfesa ne na Physics .
Bincike
[gyara sashe | gyara masomin]Ionics mai ƙarfi-jihar
[gyara sashe | gyara masomin]Cibiyoyin bincike na Haile akan sarrafa ionic a cikin daskararru. Manufarta ita ce fahimtar hanyoyin da ke tafiyar da safarar ion da kuma amfani da wannan fahimtar don haɓaka ƙwararrun na'urorin lantarki masu ƙarfi da na'urori masu ƙarfi na zamani. Aikace-aikace na masu gudanar da ion mai sauri sun haɗa da batura, firikwensin, famfo ion, da ƙwayoyin mai . Na karshen shine damuwarta ta musamman.
Ƙungiyarta tana binciken proton-conducting m acid mahadi, proton-conducting perovskites, cakuda oxygen- da electron-conducting perovskites, oxygen-conducting oxides, da alkali -conducting silicates . Daidaitaccen dabarar ƙungiyar don siffanta kayan lantarki shine AC impedance spectroscopy . Ionic conductivity yana da kusanci da tsarin kristal da sauye-sauyen tsari a cikin ingantaccen aiki. Girman Crystal, ƙayyadaddun tsari ta hanyar X-ray da neutron diffraction, da kuma nazarin zafin jiki kuma su ne mahimman abubuwan binciken Dr. Haile.
Ƙungiya ta nuna misali, cewa nau'in proton da ke ɗauke da daskararru suna jurewa juzu'i na monoclinic zuwa cubic wanda ke tare da haɓaka haɓakar umarni masu girma da yawa. A wani misali, ƙungiyarta ta nuna cewa Ba 0.5 Sr 0.5 Co 0.8 Fe 0.2 O 3−d yana da ayyuka na musamman a matsayin cathode don ƙwayoyin man oxide na tushen ceria .
Ayyukan Haile a cikin ingantattun ionics suna samun goyon bayan Gidauniyar Kimiyya ta Kasa (NSF), Ofishin Bincike na Sojoji, da Sashen Makamashi . A baya, an kuma bayar da tallafi ta Hukumar Tsaro ta Ci Gaban Bincike (DARPA), Ofishin Binciken Naval, Hukumar Makamashi ta California, Gidauniyar Powell, da Kirsch Foundation. An ba da tallafin masana'antu ta General Motors, EPRI (Tsohon Cibiyar Nazarin Wutar Lantarki ), HRL (tsohuwar Hughes Research Labs), da Honeywell ( Siginar Allied a baya kuma yanzu General Electric ).
Thermoelectric da ferroelectric material
[gyara sashe | gyara masomin]Binciken Haile ya haɗa da binciken tsarin dangantaka da dukiya a cikin kayan thermoelectric, tare da haɗin gwiwar abokan aiki a dakin gwaje-gwaje na Jet Propulsion da kayan ferroelectric a matsayin wani ɓangare na shirye-shiryen multidisciplinary a Caltech wanda aka keɓe don ƙididdigar ƙididdiga / haɓaka kayan abu da halayen na'ura. NSF da Ofishin Bincike na Sojoji ne suka goyi bayan aikin ta Cibiyar Caltech don Kimiyya da Injiniya na Materials.
Ci gaban na'ura
[gyara sashe | gyara masomin]Ci gaban na'ura yana ƙara muhimmiyar rawa a cikin bincikenta. Masu samar da wutar lantarki, bisa ƙwanƙwaran sel mai oxide suna da ban sha'awa musamman don wutar lantarki kuma sun kasance batun aikin DARPA . Hakazalika, microactuators da micropumps dangane da fina-finai na bakin ciki na ferroelectric suna ɗaukar alƙawarin haɓaka fasahar tsarin Microelectromechanical da ƙoƙarin ci gaba ta shirin ARO MURI. Dukansu shirye-shiryen suna da alaƙa sosai.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Timeline na mata a kimiyya
- Jerin masana kimiyya na Habasha
Magana
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Outstanding Women in Science lecture to feature Caltech's award-winning Haile", Indiana University website published October 19, 2010 (accessed November 16, 2010)
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs named:0
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- "Kwayoyin Man Fetur: Ƙarfafa Ci Gaba a Ƙarni na 21st" Archived 2010-06-10 at the Wayback Machine, lacca na Sossina M. Haile, Cibiyar Fasaha ta California, gidan yanar gizon Pasadena (Fall 2001)