Yanayi na Alps

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Yankunan rayuwa na Alps

Yanayin tsaunukan tsaunuka shine yanayin,ko matsakaicin yanayin yanayi na tsawon lokaci, na ainihin yankin tsakiyar tsaunukan Turai.[1] Yayin da iska ke tashi daga matakin teku zuwa manyan yankuna na sararin samaniya yanayin zafi yana raguwaTasirin yanayin tsaunin tsaunuka akan iskar da ke tafe shine tilasta iska mai ɗumi daga ƙananan yanki zuwa wani yanki na sama inda yake faɗaɗa cikin girma akan farashin daidaitaccen asarar zafi, sau da yawa tare da hazo na danshi a cikin nau'in dusar ƙanƙara,ruwan sama.ko ƙanƙara.

Yanayi azaman aikin ɗagawa[gyara sashe | gyara masomin]

Domin iska tana yin sanyi yayin da take tashi, yanayin tsaunukan tsaunuka ya dogara da tsayin daka.Tsaunukan Alps sun ƙunshi nau'o'in yankuna daban-daban na yanayi, ta tsayi. Waɗannan yankuna za'a iya kwatanta su ta hanyar rarrabuwar yanayi na Köppen,kuma sun dace da yankunan biotic na Alps.[2]

Har zuwa kusan 1,050 metres (3,440 ft) na haɓakawa, an rarraba yanayin a matsayin teku ko Cfb a ƙarƙashin tsarin Köppen.[2]Kamar yawancin yankunan arewacin Turai, lokacin rani yana da laushi kuma lokacin sanyi yana da sanyi,amma ba sanyi ba.Ana daidaita yanayin yanayi ta kusanci zuwa Tekun Atlantika.Yanayin ya haifar da yankin ƙwayoyin cuta na colline acikin ƙananan wurare,wanda ke da yanayin dazuzzukan dazuzzuka[2] na gandun daji na Yammacin Turai .

Climate data for {{{location}}}
Watan Janairu Fabrairu Maris Afrilu Mayu Yuni Yuli Ogusta Satumba Oktoba Nuwamba Disamba Shekara
[Ana bukatan hujja]

Tsakanin kusan 1,050 to 1,390 metres (3,440 to 4,560 ft),yanayin yana canzawa zuwa ko dai yanayi mai ɗanɗano na nahiyar(Dfb ƙarƙashin tsarin Köppen),ko yanayin teku na Cfc, ya danganta da wurin.[2]Yayin da tsayin daka ya karu, lokacin sanyi ya zama sanyi kuma lokacin zafi ya zama guntu. Cakuɗa da bishiyoyin conifer da ciyayi sun mamaye wannan yanki na montane,[2] yana haifar da canji na ecoregion zuwa Alps conifer da gauraye gandun daji. Tsakanin kusan 1,390 to 1,880 metres (4,560 to 6,170 ft),yanayin ya zama subctic (Dfc a ƙarƙashin tsarin Köppen),tare da gajeren lokacin rani.[2] Gajeren lokacin girma yana canza dajin ya zama nau'i ne kawai.

Climate data for {{{location}}}
Watan Janairu Fabrairu Maris Afrilu Mayu Yuni Yuli Ogusta Satumba Oktoba Nuwamba Disamba Shekara
[Ana bukatan hujja]

A kusan 1,880 metres (6,170 ft), yanayin ya zama sanyi sosai don tallafawa bishiyoyi, kuma an rarraba shi azaman yanayi mai tsayi (ET a ƙarƙashin tsarin Köppen). [2]Lokacin bazara ya zama sanyi kuma kawai ciyawa da ƙananan tsire-tsire suna dacewa don girma.Wannan yanayi mai tsayi ya kai kusan 3,250 metres (10,660 ft).

Sama da kusan 3,250 metres (10,660 ft), yanayin yana canzawa zuwa yanayin ƙanƙara, inda matsakaicin zafin jiki koyaushe yana ƙasa da 0 °C (32 °F).A wannan tsaunukan, babu tsiro da zai iya girma kuma ƙasa ko dai dutsene ko kankara.[2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Empty citation (help)
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 2.4 2.5 2.6 2.7 Empty citation (help) Cite error: Invalid <ref> tag; name "Rubel" defined multiple times with different content