Jump to content

Aiwanose Odafen

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Aiwanose Odafen
Rayuwa
Karatu
Makaranta Jami'ar Nile Dake Nigeria
Jami'ar Covenant University
Jami'ar Oxford
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam
Muhimman ayyuka Tomorrow I Become a Woman (en) Fassara

Aiwanose Odafen marubuciya ce ta Najeriya. An haife ta a Legas, Najeriya. Littafinta na farko, Gobe Na Zama Mace, an buga shi a cikin shekarar 2022 kuma littafinta na biyu, Mun kasance 'Yan Mata Sau ɗaya, a cikin shekarar 2024. Ta halarci kwalejojin Turkiyya na ƙasa da ƙasa na Najeriya, inda ta kammala a shekarar 2009. A matsayinta na ɗalibar Sakandare, ta lashe lambobin zinare da azurfa a gasar Olympics ta Najeriya. A shekarar 2013, ta sauke karatu daga Jami'ar Alkawari tare da digiri na farko a fannin Accounting, inda ta sami bambance-bambancen mafi kyawun ɗaliba a Sashen Accounting, Makarantar Kasuwanci da Kwalejin Ci gaba.

Odafen ƙwararriyar akawu ce tare da Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararru, Ƙasar Ingila. A cikin 2015, ta sami MBA daga Jami'ar Oxford. [1] Bayan kammala karatun ta, ta yi aiki a matsayin mai ba da shawara a masana'antu daban-daban. Ana sa ran Odafen za ta karɓi MFA ɗinta a cikin Rubutun Ƙirƙira daga Taron Marubutan Iowa a cikin shekarar 2024. A matsayinta na marubuciya, ta ba da gudummawar buga ayyukan da ba na almara ba kuma ta shiga cikin Chimamanda Ngozi Adichie 's Purple Hibiscus Trust Writing Workshop. An daɗe ana jera Fuskokinta na ɗan gajeren labarin don Kyautar Gajerun Labari na Commonwealth na shekarar 2020. [2] [3] [4] [5] [6] [7]

A cikin shekarar 2020, littafinta na halarta na farko Gobe Na Zama Mace ya sami Scribner UK, wani reshen Simon & Schuster UK, a cikin yarjejeniyar littafi uku. An buga littafin ne a shekarar 2022 kuma ya samu karɓuwa a faɗin Najeriya da ma nahiyar Afirka. An jera ta a matsayin ɗaya daga cikin Littattafan Brittle Paper ' Sanannun Littattafan Afirka na shekarar 2022, [8] Mujallar OpenCountry ' 60 Sannanun Litattafai na shekarar 2022 [9] da Manyan Littattafan Afirka 25 na Afrocritik na shekarar 2022. [10] Ya kasance batun takardun ilimi kuma an koyar da shi a makarantu ciki har da Otto-Hahn-Gymnasium Bensberg a Jamus.

A cikin shekarar 2022, Odafen ta ba da gudummawa ga I Am Adona, tarin labaran da matan Afirka suka yi game da nasarorin da ƙasarsu ta samu wajen ciyar da 'yancin mata da ƙarfafawa. Tarin ya haɗa da rubuce-rubucen mata daban-daban waɗanda suka zama majagaba a fagensu, ciki har da wacce ta samu lambar yabo ta BBC World News Komla Dumor, Victoria Rubadiri; Abokin TED na farko na Botswana kuma mai fafutukar LGBT, Katlego K Kolanyane-Kesupile; da sauransu.

Littafinta na biyu, Mun kasance 'yan mata sau ɗaya, an buga shi a ranar 25 ga watan Afrilu 2024. [11] Mujallar Isele ta bayyana ta a matsayin "kaifi, marar ado, kuma ba ya gafartawa" tare da Ukamaka Olisakwe yana bayyana cewa "yana ɗaukar hankalin marubuci mai hankali don tada irin wannan tunanin". [12]

  1. "Aiwanose Odafen | Saïd Business School". www.sbs.ox.ac.uk (in Turanci). Retrieved 2024-04-30.
  2. "Aiwanose Odafen". metatags.io (in Turanci). Retrieved 2024-04-09.
  3. "Aiwanose Odafen". Ouida Books (in Turanci). Retrieved 2024-04-30.
  4. Odafen, Aiwanose (2022-05-06). "Conversations tend to change Aiwanose Odafen's mind, not books". The Republic (in Turanci). Retrieved 2024-04-30.
  5. "Curtis Brown". www.curtisbrown.co.uk. Retrieved 2024-04-30.
  6. College, Green Templeton; Parrott, Nick (2022-04-28). "Aiwanose Odafen releases debut novel". Green Templeton College (in Turanci). Retrieved 2024-04-30.
  7. "Aiwanose Odafen: Documenting Women's Realities, Through Authentic Storytelling - Radr Africa". radrafrica.com (in Turanci). 2023-03-13. Retrieved 2024-04-30.
  8. "100 Notable African Books of 2022". brittlepaper.com. Retrieved 2024-04-09.
  9. "African Literature: The 60 Notable Books of 2022". Open Country Mag (in Turanci). 2022-12-29. Retrieved 2024-04-09.
  10. "Afrocritik Top 25 African Novels of 2022" (in Turanci). 2022-12-04. Retrieved 2024-04-09.
  11. "An interview with Aiwanose Odafen". AFREADA (in Turanci). Retrieved 2024-04-30.
  12. "We Were Girls Once | Aiwanose Odafen". Isele Magazine (in Turanci). 2024-02-08. Retrieved 2024-04-09.