Anthony Agbo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Anthony Agbo
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Najeriya
Suna Anthony
Shekarun haihuwa 15 Disamba 1954
Wurin haihuwa Jihar Ebonyi
Harsuna Turanci da Pidgin na Najeriya
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe mamba a majalisar dattijai ta Najeriya da mamba a majalisar dattijai ta Najeriya
Ilimi a Jami'ar Najeriya, Nsukka
Ɗan bangaren siyasa Peoples Democratic Party

Anthony O. Agbo an zaɓe shi a matsayin Sanata mai wakiltar mazaɓar Ebonyi ta Arewa a jihar Ebonyi dake Najeriya, inda ya fara aiki a ranar 29 ga watan Mayun shekarar 2007. Ɗan jam'iyyar PDP ne.[1]

Agbo ya yi karatu a Jami’ar Jihar Ebonyi da Jami’ar Najeriya, Nsukka, inda ya kammala a cikin shekarar 1988. An zaɓe shi a majalisar dokokin jihar Enugu (kafin a kafa jihar Ebonyi daga wani ɓangare na Enugu), kuma aka naɗa shi kakakin majalisar. Daga baya ya zama Kwamishinan Kuɗi daga shekara ta 1999 zuwa 2003 da Kwamishinan Ayyuka na Jama'a daga 2003 zuwa 2005 na Jihar Ebonyi.[1] A wajen siyasarsa, Agbo mawaƙi ne wanda ya wallafa ayyukansa a cikin mujallu da dama kuma mai ɗaukar nauyin adabin Najeriya.[2][3]

Bayan ya hau kujerar sa a majalisar dattawa a cikin watan Mayun shekarar 2007 aka naɗa Agbo a kwamitocin kan katin shaida na ƙasa & yawan jama'a, gidaje, babban birnin tarayya da kuma narcotics na ƙwayoyi Anti Corruption.[1] A cikin watan Afrilun shekarata 2008 ne aka naɗa shi mataimakin shugaban kwamitin binciken gwamnatin Mallam Nasir el-Rufai na babban birnin tarayya Abuja.[4] A wani nazari na tsakiyar wa’adi da Sanatoci suka yi a cikin watan Mayun 2009, Jaridar This Day ta bayyana cewa ya ɗauki nauyin ƙudirin bayar da lambar yabo ta Majalisar Wakilai ta Najeriya, Ƙungiyar Haɗin Kan Ƙasa da Ƙungiyar Haɗin Kan Ƙasa ta Najeriya, kuma ya ɗauki nauyin ko ta ɗauki nauyin ƙudirori da dama. Ya kasance mai himma a aikin majalisa da kwamitin.[5]

Agbo ya nemi kafa ma'aikatar nakasassu.[6] A wata hira da aka yi da shi a cikin watan Maris ɗin shekarar 2009, da yake magana kan Najeriya gaba ɗaya da Abuja musamman Abuja, ya ce shirin sake fasalin Najeriya ba zai yi tasiri ba har sai wurin ya kasance wurin da za a ziyarta, da kyawawan ababen more rayuwa, tsaftataccen muhalli da tsaro.[7]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Jerin mutanen jihar Ebonyi

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]