Boubou Hama
Boubou Hama | |||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
29 ga Afirilu, 1959 - 16 ga Maris, 1961
23 ga Janairu, 1959 - 18 ga Yuli, 1966 ← Djibo Bakary - Daddy Gaoh (en) →
1956 - 1974
| |||||||||
Rayuwa | |||||||||
Haihuwa | Fonéko Tédjo (en) , 1906 | ||||||||
ƙasa | Nijar | ||||||||
Mutuwa | Niamey, 19 ga Janairu, 1982 | ||||||||
Makwanci | Muslim cemetery of Yantala (en) | ||||||||
Karatu | |||||||||
Makaranta | École normale supérieure William Ponty (en) | ||||||||
Harsuna | Faransanci | ||||||||
Sana'a | |||||||||
Sana'a | ɗan siyasa, marubin wasannin kwaykwayo, marubucin labaran da ba almara, marubuci, Malami da researcher (en) | ||||||||
Kyaututtuka | |||||||||
Mamba | Académie des sciences d'outre-mer (en) | ||||||||
Imani | |||||||||
Jam'iyar siyasa | Nigerien Progressive Party – African Democratic Rally (en) |
Boubou Hama (1906 - 29 Janairu, shekarar 1982) ya Nijar marubucin, tarihi, da kuma siyasa. Ya kasance Shugaban Majalisar Dokokin Nijar a ƙarƙashin Shugaban Nijar, Hamani Diori . [1]
Rayuwa da ayyuka
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Hama a Fonéko, wani ƙaramin ƙauyen Songhai a yammacin Nijar. [1] Ya yi karatu a makarantar malecole normale supérieure William Ponty kuma ya fara aikin malanta, a tsakiyar 1920 ya zama malamin firamare na farko da aka koyar da Faransanci daga abin da zai zama Nijar. A matsayin marubuci ya yi aiki a fannoni da yawa ciki har da tarihi da wasan kwaikwayo. Rubutunsa ya sami kulawar duniya yayin da littafin tarihin kansa Kotia-nima (wanda aka buga shi tare da goyon bayan UNESCO a shekarar 1971) ya lashe kyautar Grand Prix littéraire d'Afrique noire . Rubutun da ya gabatar game da ilimin Afirka ya sami lambar yabo ta Senghor a cikin shekarar. Tarihinsa ana cewa yana ba da babbar daraja ga adabin baka.
Harkar siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Hama ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka kafa jam'iyyar Progressive Party ta Jamhuriyar Nijar (PPN), reshen yankin na African Democratic Rally (RDA), sannan ya zama babban mai ba da shawara na kusa ga shugaban jam'iyyar kuma Mataimakin Majalisar Dokokin Faransa Hamani Diori . Bayan samun ‘yanci a shekarata 1960, PPN ta zama mai mulki kuma ita kadai ce jam’iyya mai mulki a Nijar, sannan Hama ya zama Shugaban Majalisar Dokokin Nijar daga shekarar 1961 zuwa 1964. Ya kuma kasance ɗaya daga cikin mashahurai, kuma wataƙila mafi ƙarfi, membobin PPN politburo, wanda ya zama ingantaccen majalisar zartarwar ƙasar. Wani marubuci ya kira Boubou Hama a matsayin " fitaccen fitina " a bayan mulkin Diori. Majalisar Dokokin Nijar ta yi taro a lokutan bukukuwan biki duk shekara don tantance matsayin gwamnati. Manyan mashahuran gargajiya, waɗanda aka zaɓa a matsayin wakilan majalisar dokoki, galibi gaba ɗaya sun amince da shawarwarin gwamnati gaba ɗaya. An sake zaɓar Diori ba tare da hamayya ba a 1965 da 1970, amma juyin mulkin soja ya hamɓarar da shi a 1974.[2]
Ya mutu a Yamai, a 1982.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Un film retrace la vie de Boubou Hama, père de la culture nigérienne[permanent dead link]. APA (Dakar), 2010-04-08. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "APA2010" defined multiple times with different content - ↑ Samuel Decalo. Historical Dictionary of Niger (3rd ed.). Scarecrow Press, Boston & Folkestone, (1997) 08033994793.ABA