Bunu Shariff Musa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Bunu Shariff Musa
Rayuwa
Haihuwa Maiduguri, 14 ga Janairu, 1947
ƙasa Najeriya
Ƙabila Fulani
Harshen uwa Hausa
Mutuwa 5 Disamba 2021
Karatu
Makaranta University of Southampton (en) Fassara
Jami'ar Ahmadu Bello
Harsuna Turanci
Hausa
Sana'a
Sana'a civil servant (en) Fassara, injiniya da minista
Kyaututtuka
Imani
Addini Musulmi

Bunu Sheriff Musa (14 ga watan Janairun 1947 - 5 Disambar 2021) shi ne shugaban Najeriya kuma injiniya wanda ya kasance ministan ma'adinai, wutar lantarki da ƙarafa na tarayya a lokacin gwamnatin Janar Ibrahim Babangida.[1]

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Musa a Maiduguri, Najeriya, a ranar 14 ga watan Janairun 1947,[2] kuma ya yi karatun firamare a wata makaranta da ke garin. Daga nan ya halarci Kwalejin Gwamnati da ke Maiduguri inda ya kammala karatunsa na Sakandare a shekarar 1967, daga nan kuma ya tafi Makarantar Kimiyya ta Tarayya inda ya samu shaidar kammala sakandare. Musa ya sami digirin injiniyanci a jami'ar Ahmadu Bello Zariya da kuma digiri na biyu a jami'ar Southampton. A tsakanin shekarar 1970 zuwa 1980.

Aiki[gyara sashe | gyara masomin]

ya yi aiki a matsayin injiniyan injiniya na sashen ruwa na cikin gida na ma'aikatar sufuri ta tarayya sannan ya tura ma'aikata zuwa hukumar raya tafkin Chadi (CBDA). A shekarar 1981, ya zama babban manajan CBDA.[1]

Bayan juyin mulkin da sojoji suka yi ya kawo Janar Babangida kan karagar mulki, Musa yana cikin mambobin sabuwar majalisar zartarwa lokacin da aka naɗa shi Ministan Masana’antu. An canza shi ne tsakanin ma’aikatu daban-daban da ke riƙe da muƙamin ministan ma’adinai da wuta, sufurin jiragen sama da albarkatun ruwa. A shekarar 1990, an mayar da shi ma'aikatar ƙwadago don kwantar da tarzomar da ta taso lokacin da ƙungiyoyin ƙwadago suka buƙaci ƙarin mafi ƙarancin albashi. Musa ya haɓaka dangantakar aiki tare da shugabannin ƙwadago wanda ya haifar da ƙarin albashi a 1990.[3]

Ya taɓa riƙe muƙamin babban jakadan Najeriya a ƙasar Faransa a shekarar 1998 da kuma shugaban majalisar gudanarwa na jami'ar Ahmadu Bello daga shekarar 2009 zuwa 2012. An lasafta shi a matsayin wanda ko da yaushe a shirye ya yi biyayya da kira zuwa sabis da musamman inganta basira a cikin sirri ci gaban.[4]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Musa ya rasu a ranar 5 ga watan Disambar 2021, yana da shekaru 74.[5]

Zumunci[gyara sashe | gyara masomin]

Musa ɗan'uwa ne na Kwalejin Injiniya ta Najeriya,[6] Ƙungiyar Injiniya ta Najeriya da Majalisar Dokokin Injiniya dake Najeriya (COREN). Ya kuma kasance Injiniya mai haya. Ya kasance wanda ya samu lambobin yabo da dama, ciki har da National Productivity Order of Merit (NPOM) a shekarar 2009, da kuma oda na Tarayyar Tarayya (OFR).[7]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://www.nae.ng/fellows_profiles.asp?id=186[permanent dead link]
  2. https://dailypost.ng/2020/01/14/buhari-sends-message-to-sheriff/
  3. Nzimiro, Ikenna (1993). The Babangida men : the making of ministers. Oguta, Nigeria: Zim Pan African Publishers. ISBN 9782150916. OCLC 31264271.
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-01-15. Retrieved 2023-03-15.
  5. https://www.naijanews.com/2021/12/06/ex-minister-bunu-sheriff-is-dead/
  6. https://punchng.com/aregbesola-advises-engineers-maduka-emerges-nae-president/
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-06-24. Retrieved 2023-03-15.