Jump to content

James Manager

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
James Manager
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

11 ga Yuni, 2019 -
District: Delta South
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

9 ga Yuni, 2015 - 9 ga Yuni, 2019
District: Delta South
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

6 ga Yuni, 2011 - 6 ga Yuni, 2015
District: Delta South
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

5 ga Yuni, 2007 - 6 ga Yuni, 2011
District: Delta South
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

3 ga Yuni, 2003 - 5 ga Yuni, 2007
District: Delta South
Rayuwa
Cikakken suna James Ebiowou Manager
Haihuwa 1960 (63/64 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Jami'ar Lagos
Makarantar Koyan Lauya ta Najeriya
Jami'ar Ahmadu Bello
Harsuna Turanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

James Manager ɗan Najeriya ne kuma ɗan jam'iyyar People's Democratic Party[1] mai wakiltar Delta ta Kudu Sanata a jihar Delta a majalisar dattawan Najeriya. Ya zama Sanata a shekarar 2003.[2]

Manaja ya halarci Makarantar Firamare dake Epiekiri Ogbeinama a shekarar 1974. Ya yi karatun sakandare a FSLC School of Basic Studies, Fatakwal a shekarar 1983. Manaja yana da digirin digirgir na LLB a fannin shari'a daga Jami'ar Ahmadu Bello Zariya a shekarar 1986, sannan ya kammala makarantar koyon aikin lauya ta Najeriya a shekarar 1987 sannan ya samu LLM a fannin shari'a a jami'ar Legas a shekarar 1989.[ana buƙatar hujja]

Sana'ar siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]

An zaɓi Manaja a Majalisar Dattawa ta Najeriya akan tikitin Jam’iyyar People’s Democratic Party na yankin Sanata Delta ta Kudu a shekarar 2003. An naɗa shi a kwamitin ayyuka, kwamitin Neja Delta da kuma ɓangaren shari’a, ƴancin ɗan Adam da kwamitin shari’a.[2]

A watan Mayun 2009, ya yi tsokaci kan irin ɓarnar da sojoji ke ci gaba da yi wa al’umomin ƙabilar Gbaramatu mai arziƙin man fetur, a ƙaramar hukumar Warri ta Kudu a jihar Delta, lamarin da ya sa majalisar dattijai ta yanke shawarar yin kira ga kwamitin tsaro da sojoji da su ɗauki matakin aiki.[3] Ya kasance tare da shi a cikin zanga-zangar adawa da tashin hankalin da tsohon Sanata Fred Brume ya yi, wanda ya kira shi "yaƙin da bai dace ba wanda ke lalata yankuna da dama na yankin.[4] A watan Satumban 2009, Sanata Manaja ya buƙaci shugaban ƙasa Umaru Ƴar’adua ya naɗa wanda ya san yankin a matsayin Ministan sabuwar ma’aikatar Neja Delta.[5]

Manaja ya goyi bayan samar da hanyar diflomasiyya don magance hare-haren da rundunar haɗin gwiwa ta kai a ƙauyukan Ijaw, yana mai cewa yaƙi ba shine hanyar da ta dace ba.[6]

Manaja ya yi nasarar sake tsayawa takarar Sanata a Delta ta Kudu a jam'iyyar PDP a zaɓen Afrilun 2011.[7]

  1. https://www.vanguardngr.com/2021/07/james-manager-and-james-ibori-the-untold-story/
  2. 2.0 2.1 https://web.archive.org/web/20160304054858/http://www.nassnig.org/senate/member.php?senator=45&page=1&state=12
  3. http://allafrica.com/stories/200905210275.html
  4. https://www.godaddy.com/forsale/somalipress.com?utm_source=TDFS_BINNS&utm_medium=BINNS&utm_campaign=TDFS_BINNS&traffic_type=TDFS_BINNS&traffic_id=binns&
  5. https://web.archive.org/web/20110714182238/http://www.nigerianobservernews.com/7102008/7102008/news/news2.html
  6. https://www.godaddy.com/forsale/somalipress.com?utm_source=TDFS_BINNS&utm_medium=BINNS&utm_campaign=TDFS_BINNS&traffic_type=TDFS_BINNS&traffic_id=binns&
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-09-03. Retrieved 2023-03-14.

Muhammad Alhaji Goni Algoni Adam Gudusu