Labarin Kasa a Uganda

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Labarin Kasa a Uganda
geography of geographic location (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Yanayin Afirka
Facet of (en) Fassara Uganda
Ƙasa Uganda
Rukunin da yake danganta Category:Uganda geography-related lists (en) Fassara da Category:Lists of landforms of Uganda (en) Fassara
Wuri
Map
 1°N 32°E / 1°N 32°E / 1; 32
Taswirar Majalisar Dinkin Duniya na Uganda
Wuri na Uganda a taswirar Afrika
Taswirar Köppen ta Uganda

Labarin Ƙasa a Uganda tana gabashin Afirka, yammacin Kenya, kudancin Sudan ta Kudu, gabashin Jamhuriyar Demokaradiyyar Kongo, da arewacin Ruwanda da Tanzaniya . Yana cikin tsakiyar yankin Manyan Tafkuna, kuma uku ne ke kewaye da su, Lake Edward, Lake Albert, da tafkin Victoria . Yayin da yawancin iyakarta ke bakin teku, Uganda ba ta da iyaka ba tare da shiga teku ba.

Ƙasar ta kasance mafi yawan tudu mai fadin tsaunuka.[1]


Yanayin yanayi na wurare masu zafi kuma gabaɗaya damina yana da lokacin rani biyu (December zuwa Fabrairu, Yuni zuwa Agusta). Yana da ɗan ruwa kaɗan a arewa maso gabas. [1]

Ƙididdiga[gyara sashe | gyara masomin]

Taswirar tauraron Ɗan adam na Uganda.
Taswirar tauraron Ɗan adam na Kenya.
Taswirar yanayi na Uganda.

Wuri: jimlar: 241,551 square kilometres (93,263 sq mi) ƙasa: 200,523 square kilometres (77,422 sq mi) ruwa: 41,028 square kilometres (15,841 sq mi)

Iyakokin ƙasa: jimlar: 2,729 kilometres (1,696 mi)Kasashen da ke kan iyaka: Jamhuriyar Demokradiyyar Kongo 877 kilometres (545 mi), Kenya 814 kilometres (506 mi), Sudan ta Kudu 475 kilometres (295 mi), Tanzaniya 391 kilometres (243 mi), Rwanda 172 kilometres (107 mi)

Matsakaicin tsayi:mafi ƙasƙanci: 614 metres (2,014 ft) Albert Nile a kan iyaka da Sudan ta Kudu matsayi mafi girma: 5,111 metres (16,768 ft) Margherita Peak akan Dutsen Stanley [1]

Albarkatun halitta:Jan karfe, cobalt, wutar lantarki, farar ƙasa, gishiri, ƙasar noma, zinariya

Amfanin ƙasa: (2012) [2]Ƙasar noma: 6,900,000 hectares (69,000 km2) (kilomita 6,900,000 hectares (27,000 sq mi) ) 34.41%amfanin gona na dindindin: 2,250,000 hectares (22,500 km2) 2,250,000 hectares (8,700 sq mi) ) 11.22%Murfin daji: 2,810,000 hectares (28,100 km2) 2,810,000 hectares (10,800 sq mi) ) 14.01%sauran: 80,931 square kilometres (31,248 sq mi) 40.36%

Ƙasar ban ruwa: (2012) [2] 14,000 hectares (140 km2) 14,000 hectares (54 sq mi) )

Jimlar albarkatun ruwa masu sabuntawa: 66 cubic kilometres (16 cu mi) (2011) ko 60 cubic kilometres (14 cu mi) (2012) [3]

Muhalli - batutuwan yanzu: zubar da dausayi don amfanin gona, sare dazuzzuka, wuce gona da iri, zaizayar kasa, bala'in hyacinth na ruwa a tafkin Victoria, farautar farauta

Muhalli - yarjejeniyoyin duniya:

  • Yarjejeniyar Hukumar Kula da Ruwa ta Duniya
  • Yarjejeniya Game da Kare Al'adu da Halitta na Duniya
  • Yarjejeniya kan Kiyaye Tsirrai masu ƙaura na Afirka-Eurasian
  • Yarjejeniyar Tsarin Majalisar Ɗinkin Duniya kan Sauyin yanayi
  • Yarjejeniyar Vienna don Kariyar Layer Ozone
  • Yarjejeniyar Kyoto ga Yarjejeniyar Tsarin Mulki ta Majalisar Dinkin Duniya kan sauyin yanayi
  • Yarjejeniya kan Ciniki na Ƙasashen Duniya a cikin Nauyin Dabbobin daji da Flora da ke cikin Hatsari
  • Yarjejeniyar Basel akan Sarrafa Matsalolin Matsala na Tsararru masu haɗari da zubar da su
  • Yarjejeniyar Majalisar Dinkin Duniya kan Dokar Teku
  • Yarjejeniya kan bambancin Halittu
  • Yarjejeniyar Majalisar Dinkin Duniya don Yaki da Hamada a Ƙasashen da ke fama da Mummunan Fari da/ko Hamada, Musamman a Afirka
  • Yarjejeniyar Kare Shuka ta Duniya
  • Yarjejeniyar Kan Dausayi na Muhimmancin Ƙasashen Duniya, musamman a matsayin mazaunin ruwa na Waterfowl

sanya hannu, amma ba a tabbatar da shi ba:

  • Yarjejeniya kan Haramcin Sojoji ko Duk wani amfani da Dabarun Gyaran Muhalli.

Labarin Ƙasa - bayanin kula: Uganda ɗaya ce daga cikin ƙasashe shida na Afirka waɗanda ke kan ma'aunin ƙasa. Mafi yawan yankin Uganda yana arewacin yankin equator.[4] [5]

Labarin Ƙasa na yawan jama'a[gyara sashe | gyara masomin]

Yawan al'ummar Uganda shine 229/km . Biranen da suka fi yawan jama'a a Uganda suna cikin yankunan Tsakiya da Gabashin ƙasar.[6]

Kampala ita ce birni mafi yawan jama'a a Uganda, kuma babban birninta na ƙasa da kasuwanci. Yawanta yana kusa da 3,652,000 kamar na 2022 tare da haɓaka 5.24% daga 2021.

Yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

Uganda tana da yanayin zafi mai zafi tare da faɗuwar yanayin zafi a cikin 25-29°C (77-84°F) akan matsakaici. Watanni daga Disamba zuwa Fabrairu sune mafi zafi, amma ko da a wannan lokacin maraice na iya zama sanyi tare da yanayin zafi a cikin kewayon 17-18°C (63-64°F).

Uganda na samun ruwan sama na shekara-shekara na 1,000mm zuwa 1,500mm. Lokacin damina na daga Maris zuwa Mayu da kuma daga Satumba zuwa Nuwamba. A cikin waɗannan watanni, ruwan sama mai yawa na iya sa hanyoyi da filaye da wuya a bi. Lokacin daga Janairu zuwa Fabrairu da kuma daga Yuni zuwa Agusta sun bushe.

Canjin yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 "Uganda". The World Factbook (in Turanci). CIA. Retrieved 2018-10-12.
  2. 2.0 2.1 Uganda, Country Profile, FAO Stat, Food and Agriculture Organization, accessed 16 July 2015
  3. "Uganda - Total Renewable Water Resources - Water resources: total renewable (natural)", World Data Atlas, knoema, based on FAO Aquastat, 2014, accessed 16 July 2015
  4. "Uganda Population (2022) - Worldometer". www.worldometers.info (in Turanci). Retrieved 2022-04-15.
  5. "Kampala, Uganda Metro Area Population 1950-2022". www.macrotrends.net. Retrieved 2022-04-15.
  6. "What is the weather, climate and geography like in Uganda". World Travel Guide (in Turanci). Retrieved 2021-05-08.