Margaret Amosu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Margaret Amosu
Rayuwa
Haihuwa Ilford (en) Fassara, 1921
ƙasa Ingila
Najeriya
Mutuwa 2005
Karatu
Makaranta Harrow Weald County Grammar School (en) Fassara
Harsuna Turanci
Pidgin na Najeriya
Sana'a
Sana'a librarian (en) Fassara
Employers Jami'ar Ibadan

Margaret Amosu (Agusta 3, 1920 - 2005) ma'aikaciyar ɗakin karatu ce 'yar Burtaniya-Nijeriya. Ta kasance ma’aikaciyar ɗakin karatu (Laburare) a jami’ar Ibadan daga shekarun 1963 zuwa 1977. [1]

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Margaret Amosu a ranar 3 ga watan Agusta, 1920 a Ilford, kusa da London. Ta yi karatu a Makarantar Harrow Weald County, inda James Britten, Nancy Martin da Harold Rosen suka koyar da ita. A shekarar 1938 ta shiga aikin sojan ƙasa sannan ta yi aiki a matsayin riveter a masana'antar jirgin sama. 'Yar gurguzu, ƴan ƙungiyar ƙwadago kuma ƴan ƙasashen duniya, a matsayin mai kula da shaguna, ta tabbatar da cewa mata ma'aikata sun sami cikakken ƙimar ayyukan masana'anta.[1][2]

A cikin shekarar 1944 ta ƙaunaci Arthur Melzer, ɗan kwaminisancin Czechoslovak. A cikin shekarar 1945 ta gano cewa danginsa sun tsira daga mamayar Jamus, ya koma wurinsu, kwanaki kafin haihuwar 'yarsa Vaughan. Yin gwagwarmaya da son zuciya a matsayin mahaifiyar da ba ta yi aure ba, Margaret ta zama ma'aikaciyar ɗakin karatu a Cibiyar Nazarin Ciwon daji ta Chester Beatty a shekarar 1948. A shekarar 1957 ta auri mai fafutukar yaki da mulkin mallaka na Najeriya Nunasu Amosu, wanda ke karatu a ƙasar Biritaniya. An haifi ‘yarsu Akwemaho a shekarar 1960, kuma a shekarar 1963 ta koma Ibadan ta zama ma’aikaciyar dakin karatu a jami’ar Ibadan. A can ta buga littafin tarihin rubuce-rubucen kirkire-kirkire na Afirka, ta taimaka wajen samar da tsarin karatu wanda ya shafi Afirka, da kuma kula da gina sabon ɗakin karatu a matsayin mai kula da laburare na likitanci na babban asibitin koyarwa na ƙasar. [1]

A cikin shekarar 1977 ta koma Ingila, ta zama ma'aikaciyar laburare ta Phaidon Press a Oxford. [1]

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

  • Littafin farko na rubutattun rubuce-rubucen Afirka a cikin harsunan Turai, 1960
  • Abubuwan Najeriya; Jerin abubuwan kan batutuwan Najeriya da na 'yan Najeriya, 1965
  • (ed tare da O. Soyinka da EO Osuniana) shekaru 25 na binciken likitanci, 1948-1973 : jerin takardun da ’yan Jami’ar Ibadan na da da na yanzu suka buga tun daga kafuwarta har zuwa Nuwamba 1973, 1973

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Vaughan Melzer and Akwe Amosu, Margaret Amosu, The Guardian, 30 September 2005.
  2. Melzer, Vaughan; Amosu, Akwe (2005-09-30). "Obituary: Margaret Amosu". The Guardian (in Turanci). ISSN 0261-3077. Retrieved 2020-05-27.