Mohammed Kabiru Jibril

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mohammed Kabiru Jibril
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

5 ga Yuni, 2007 - 6 ga Yuni, 2011
Mohammed Aruwa - Shehu Sani
District: Kaduna Central
Rayuwa
Haihuwa Zariya, 18 Mayu 1958
ƙasa Najeriya
Mutuwa 19 Satumba 2017
Karatu
Makaranta Makarantar Koyan Lauya ta Najeriya
Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Peoples Democratic Party

Mohammed Kabiru Jibril (18 Mayun 1958 – 19 Satumbar 2017) ɗan Najeriya ne wanda aka zaɓa ƙarƙashin jam’iyyar PDP don wakiltar mazaɓar Kaduna ta tsakiya a jihar Kaduna a watan Afrilun shekarar 2007.[1]

Fage[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Mohammed Kabiru Jibril a ranar 18 ga Mayun shekarar 1958. Yana da LL. B daga Jami'ar Ahmadu Bello Zariya a shekarar 1984, Nigerian Law School a shekarar 1985. Kafin zaɓen sa a majalisar dattawa, ya kasance mai ba shugaban ƙasa shawara kan harkokin shari’a kuma sakataren jam’iyyar PDP na shiyyar Arewa maso Yamma na kasa.[1]

Aikin majalisar dattawa[gyara sashe | gyara masomin]

Jihar Kaduna a Najeriya

An zaɓi Mohammed Kabiru Jibril a matsayin ɗan majalisar dattawa ta ƙasa mai wakiltar mazaɓar Kaduna ta tsakiya a shekarar 2007 kuma an naɗa shi a kwamitocin kula da ma’adanai, tsaro da leƙen asiri, harkokin ƴan sanda, harkokin cikin gida, iskar gas da sojojin sama.[1]

A watan Mayun 2009, Emmanuel Egboga, mashawarci na musamman kan harkokin man fetur ga shugaban ƙasa Umaru Yar'adua ya yi zargin cewa[2] wasu Sanatoci da shugabannin ƙungiyar ƙwadago ta yiwu an ba su cin hanci a wata tafiya zuwa Ghana domin kawo cikas ga ƙoƙarin kawo gyara a fannin man fetur da iskar gas. Majalisar dattijai ta umurci kwamitinta na ɗa’a da ya gudanar da taron jin ra’ayin jama’a domin gudanar da bincike kan zargin. Sanatocin da Egboga ya bayyana sun haɗa da Mohammed Kabiru Jibril amma daga baya aka same shi da tsabta.[3]

A watan Yulin 2009 Majalisar Dattawan Najeriya ta amince da ƙudirin dokar kafa hukumar sauyin yanayi ta ƙasa, wanda Sanata Jibril ya ɗauki nauyi.[4] Sauran ƙudirorin da Kabiru Jabril ya ɗauki nauyi ko kuma ya ɗauki nauyinsu sun haɗa da hukumar kula da hanyoyin ruwa ta ƙasa, hukumar samar da kayan aikin ƴan sanda ta Najeriya (gyara), dokar ƙwararru ta 2009, Dokar ƴan sanda (Sake sakewa da sake aiwatarwa) 2009, soke dokar aikin gidan yari da kuma sakewa. aiwatar da 2009 da Dokar Shari'a ta Laifuka (gyara).[5]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Ya rasu a ranar 19 ga Satumba 2017 yana da shekaru 59.[6][7][8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 https://www.nassnig.org/
  2. Kabiru mohd tibako".
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-02-27. Retrieved 2023-03-15.
  4. http://allafrica.com/stories/200907230047.html
  5. https://web.archive.org/web/20110713192716/http://leadershipnigeria.com/index.php/news/headlines/2645-nigerians-yet-to-get-democracy-dividends--senator
  6. https://www.dailytrust.com.ng/senator-kabiru-jibril-dies-at-59.html[permanent dead link]
  7. https://encomium.ng/tag/dr-bukola-saraki/
  8. http://www.hrlnews.com/2017/09/nigerian-senator-kabiru-jibril-dies-at.html[permanent dead link]