Jump to content

Monique Bosco

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Monique Bosco
Rayuwa
Haihuwa Vienna, 8 ga Yuni, 1927
ƙasa Kanada
Mutuwa Montréal, 17 Mayu 2007
Karatu
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a maiwaƙe, marubuci, Marubuci, ɗan jarida da short story writer (en) Fassara
Wurin aiki Kebek
Kyaututtuka

Monique Bosco (watan Yuni ranar 8, shekara ta 1927 – watan Mayu ranar 17, shekara ta 2007) 'yar jarida ce kuma marubuciya 'yar ƙasar Kanada haifaffiyar Austria.

An haifeta a Vienna acikin dangin Yahudawa-Austriya kuma ta ƙaura zuwa Faransa inda ta zauna har zuwa shekara ta 1931. Acikin 1940, Bosco tayi shekara guda a Saint-Brieuc, sannan ta nemi mafaka a Marseilles, inda ta ɓoye kuma ta daina zuwa makaranta. A shekara ta 1948 tayi hijira zuwa Montreal don shiga mahaifinta. Nan ta cigaba da karatun ta. Bosco tayi rajista a Jami'ar Montreal a Faculty of Arts kuma ta sami Masters dinta a shekara ta 1951 da PhD a shekara ta 1953. Acikin shekara ta 1961 ta buga Ƙaunar Ƙauna, littafinta na farko, kuma bayan shekara guda annada ta Farfesa na Adabin Faransanci da Rubutun Ƙirƙira a Jami'ar Montreal. [1] Ana ɗaukar Bosco ɗaya daga cikin majagaba na karatun Québécois na zamani.

Tayi aiki da Radio Canada International daga shekara ta 1949 zuwa 1952, a matsayin mai bincike na Hukumar Fina-Finai ta Kanada daga 1960 zuwa 1962 kuma a matsayin mawallafin La Presse, Le Devoir da Maclean's .

Sanannen ayyuka

[gyara sashe | gyara masomin]

An kwatanta aikin Bosco a matsayin guda ɗaya, mai tsanani, kuma cike da haruffa waɗanda ke ɗaukar nauyin rayuwarsu. Yawancin ayyukanta sun nuna ƙididdiga na al'ada daga bala'in Girkanci zuwa yanayin Quebec na zamani (kamar New Medea, shekara ta 1974). ; da Portrait de Zeus peint par Minerve, shekara ta 1982).

Jigogi na kadaici da sadarwa suna da yawa kuma Monique Bosco ta gabatar dashi cikin tsari, a cikin ayyukan da suka haɗu da litattafai da shayari, "rarraba halittu na duniya" - bisa ga furcin mawallafin Paulette Collet - fama dajin zafi na keɓewa, kin amincewa, tawaye da kuma laifi.

.Litattafan Bosco suna raba jigogi iri ɗaya - de / racination, jikin mace da aka keɓe, kaɗaici da haushi - amma suna ƙaruwa cikin tsananin baƙin ciki da fushi daga maƙarƙashiyar Un amour maladroit (1961) da Les infusoires (1965) zuwa La femme de Loth (1970) ). Wannan labari jiremiad ne maiƙarfi da ɗaci, kukan macen da aka ƙi wanda har yanzu bata fasa sha'awarta da wani allahn mutum ba. Sabuwar Medea ashek ashekara ta (1974) tana ɗaukar wannan fushin zuwa matsayi mafi girma, bata sami dama sosai wajen tabbatar da Medea ko babban aikinta ba, amma tana ƙarfafa girmamawa ga ƙarfin sha'awarta. Charles Lévy MD shekara ta (1977), duk da banality na take da kuma sanin halin da akeciki (shi ne monologue na mutum mai mutuwa), aiki ne mai tausayi da dabara, ikirari na mai rauni wanda ke daure da nasa. mata da al'ada ta wasu asali rashin kuzari.

Littattafai masu zuwa, Portrait de Zeus peinte par Minerve (1982) da Sara Sage (1986), suna amfani da tatsuniyoyi na gargajiya da na Littafi Mai-Tsarki, amma sun fi ɓullo da tsari da harshe. A cikin Portrait de Zeus salon waka-prose na raƙuman kalmomi da jumloli akai-akai tana haɗuwa tare da cakuɗar tatsuniyoyi da tarihin tarihi, adabi, da nassoshi na zamani don haifar da ɓarna daga darajar magabata. Sara Sage ta ɗauki labarin Littafi Mai-Tsarki na Sarah, tajefa shi a Faransa alokacin yakin duniya na biyu, kuma ta gabatar dashi daga hangen nesa na mutum na farko acikin waƙa, salon Littafi Mai-Tsarki wanda ke nuna fushi mai tsanani a kan dabi'un jinsin maza.

Bosco ta juya zuwa tsarin gajeren labari a ƙarshen 1980s da 1990s. Ta buga ƴan tarin jigogi: Boomerang (1987), Clichés (1988), Remémoration (1991), da Éphémères (1993). Hakanan, Bosco ta buga labari Le jeu des sept familles (1995). Labarun suna da yanayi kuma galibi suna gabatar da haruffan ciki sosai amma masu jan hankali. A cikin Éphémères haruffan sun fi tsayi. Le jeu de sept familles yana kwatanta raƙuman ra'ayoyin halayensa a yayin taron dangi-rabin su bourgeois Québécois ne sauran kuma ƴan ƙasar Kanada ne masu aiki.

Littafi Mai Tsarki

[gyara sashe | gyara masomin]

waka:

  • Jeriko (1971)
  • Shekaru 77-90 (1991)
  • Lamento 90-97 (1997)
  • Mai Girma (1998)

gajerun labarai:

  • Boomerang (1987)
  • Clichés (1988)
  • Tunatarwa (1991)
  • Ephémères (1993)

da novels:

  • Amour maladroit (1961)
  • Babban Shafi (1965)
  • New Media (1974)
  • Charles Levy (1977)
  • Shabbat 70-77 (1978)
  • Portrait de Zeus peint par Minerve (1982)
  • Sara Sage (1986)
  • Le jeu des sept familles (1995)
  • Eh bin! da gure. 2005

Kyautattuka

[gyara sashe | gyara masomin]

Monique Bosco ta sami lambar yabo tafarko a Amurka a shekara tacikin 1961 don littafinta na farko Un amour maladroit . Ta sami lambar yabo ta Gwamna Janar don almara na harshen Faransanci a cikin shekara ta 1970 don littafinta mai suna La femme de Loth ., kuma ta sami lambar yabo ta Alain-Grandbois don aikinta Miserere .

Anba Bosco Prix Athanase-David a cikin shekara ta 1996 kuma ta karɓi Prix Alain-Grandbois don waƙar ta acikin shekara ta 1992.

Tarasu a Montreal tana da shekaru 79.

  1. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named publifarum.farum.it