Muhammadu Kudu Abubakar

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Muhammadu Kudu Abubakar
Rayuwa
Haihuwa 20 century
ƙasa Nijar
Mutuwa 30 ga Maris, 2014
Karatu
Makaranta Jami'ar Ahmadu Bello
Sana'a

Muhammadu Kudu Abubakar Ubandoma III, Emir of Agaie (ya rasu 30 ga watan Maris, 2014) aka naɗa Etsu (Mai sarauta) na Masarautar Agaie, jiha ce ta gargajiya dake Agaie a Jihar Neja, Najeriya a ranar 30 ga watan Afrilun 2004.[1][2]

Abubakar, mai shekaru 42 a lokacin da aka naɗa shi sarki, ɗan sarkin Agaie ne na 10, Alhaji Abdullahi Bello Ubandoma. Ya yi Difloma mai girma a fannin Kiwon Lafiyar Dabbobi da Difloma ta Digiri a fannin Gudanar da Jama'a a Jami'ar Ahmadu Bello Zariya.[1] Shi ne babban majiɓincin gidauniyar Nuhu Lafarma (Education) Foundation, wacce ke inganta ingantaccen ilimi a Masarautar Agaie.[3] Yana ɗaya daga cikin masu fafutukar kafa sabuwar jihar Edu daga sassan jihohin Neja da Kwara na yanzu a matsayin mahaifar al'ummar Nupe mai babban birnin ƙasar Bida. Wannan yunƙuri yana ƙarƙashin jagorancin Sarkin Bida Abubakar Yahaya, sannan kuma yana samun goyon bayan Etsu Lapai Umar Baogo III.

A watan Janairun 2010 Abubakar ya ba Gwamnan Jihar Neja Muazu Babangida Aliyu lambar girmamawa ta "Badakoshin Agaie".[4] A watan Yulin 2010 wasu fusatattun mutane sun kai masa hari a Agaie, waɗanda suka zargin shi da yin biyayya ga ƴan sanda bayan da mutanen yankin suka yi ƙoƙarin hana ƴan sanda bin diddigin waɗanda ake zargi da aikata laifi. A tashin hankalin da ya biyo baya an kashe mutum ɗaya, kuma daga baya ƴan zanga-zangar sun ɗauke gawarsa zuwa fadar Etsu.[5]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://web.archive.org/web/20051202170421/http://www.thisdayonline.com/archive/2004/05/01/20040501news19.html
  2. https://www.naijanews.com/
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2016-03-03. Retrieved 2023-03-15.
  4. http://allafrica.com/stories/201001120514.html
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2022-01-22. Retrieved 2023-03-15.