Richard Bamisile

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Richard Bamisile
mamba a majalisar wakilai ta Najeriya

11 ga Yuni, 2019 -
District: Emure/Gbonyin/Ekiti East
Rayuwa
Haihuwa Ekiti ta Gabas, 27 Satumba 1965 (58 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Mayflower School (en) Fassara
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa All Progressives Congress
teambafem.com

Richard Olufemi Bamisile (wanda aka fi sani da BAFEM; an haife shi 27 ga Satumba 1965) ɗan siyasar Najeriya ne kuma a halin yanzu ɗan majalisar wakilai ta tarayya mai wakiltar mazaɓar Ekiti ta Kudu II.[1] Ya kuma kasance tsohon kakakin majalisar dokokin jihar Ekiti (Majalisar ta uku).[2] Ya na cikin ƴan takarar jam’iyyar All Progressives Congress (APC) a zaɓen fidda gwani na gwamnan jihar Ekiti a 2019.[3][4][5]

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

Richard Bamisile

An haifi Bamisile a ranar 27 ga Satumba, 1965 a Ibadan, Jihar Oyo ga dangin marigayi, Mista Bamisile wanda shi ne Elekota na Kota-Omuo (Shugaban gargajiya na Kota-Omuo, yanzu Kota-Ekiti).[6]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Bamisile ya halarci makarantar Mayflower da ke Ikenne tsakanin 1973 zuwa 1978, sannan ya halarci Kwalejin Gwamnati, Eric Moore, Legas tsakanin 1978 zuwa 1983 inda ya yi jarrabawar kammala sakandare ta yammacin Afirka ta Yamma kuma ya wuce Kwalejin Fasaha da Kimiyya ta Tarayya da ke Legas a 1984. don takardar shaidar matakin gaba.

Ya kasance ɗalibin Kimiyyar Siyasa a Jami'ar Ife (yanzu a jami'ar Obafemi Awolowo; Bamisile ya bar jami'ar Obafemi Awolowo bayan rasuwar mahaifinsa a 1986 kuma ya koma Ingila, inda ya samu gurbin karatu a Kwalejin Eden Landan inda ya samu Diploma a fannin sadarwa da sarrafa bayanai.

Bamisile ya samu gurbin shiga Jami'ar Ado-Ekiti a yanzu Jami'ar Jihar Ekiti Ado, don karantar Kasuwancin Kasuwanci tsakanin 2008 zuwa 2012. Daga nan ya shiga Jami’ar Jihar Ekiti inda ya yi digirinsa na biyu (MSc) kuma a halin yanzu yana karatun digirin digirgir (PhD) a fannin Gudanar da Gwamnati da Gudanarwa.[7]

Sana'ar siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Bamisile, ɗan siyasar talaka ya san yanayin siyasar jihar Ekiti.[8][9] Bamisile ya sake fayyace yadda ake samun kuɗaɗen shiga a lokacin yana mai ba shugaban ƙaramar hukumar Surulere ta jihar Legas shawara ta musamman kan harkokin kuɗaɗen shiga. Hakeem Olaogun Dickson tsakanin 2001 zuwa 2002.

A shekarar 2003, Niyi Adebayo ya naɗa Bamisile a matsayin jami’in hulɗa da gidan Ekiti da ke Legas; sannan a wannan shekarar (2003) ya shiga harkar dimokuraɗiyya inda ya tsaya takarar neman tikitin takarar kujerar majalisar dokokin jihar Ekiti a ƙarƙashin jam’iyyar adawa ta Alliance for Democracy (AD).

A shekarar 2005, bayan rasuwar Hon. Abiodun; Ya fafata ne a matsayin ɗan takarar jam’iyyar National Conscience Party (NCP) na majalisar wakilai da Hon. (Mrs) Abiodun Olujimi na PDP. A 2006, an naɗa shi a matsayin Ag. Shugaban Hukumar Wasanni ta Jihar Ekiti, sannan kuma a matsayin Mataimaki na Musamman (General Duties) ga Gwamnan Jihar Ekiti.[10]

Ya sake tsayawa takarar ɗan majalisar dokokin jihar Ekiti a ranar 14 ga Afrilu, 2007, wanda ya lashe zaɓen kuma ya zama shugaban majalisa ta uku tsakanin 2007 zuwa 2009.[11][12][13]

Ya yi aiki a kwamitocin Dabaru daban-daban na siyasa waɗanda suka haɗa da wasu da dama: Kwamitin Majalisar Wakilan Ƙaramar Hukumar Ekiti ta Gabas (2003-2014), Kwamitin Dabarun Gubernatorial na Jihar Ekiti (2007), Kwamitin Rinjaye na Jihar Ekiti (2007), Kwamitin Majalisar Wakilai na Jam’iyyar PDP ta ƙasa-Lagos. (2007), PDP National-Kwara State Congress Committee (2007), Ekiti State Appointments Committee (2007), Ad-Hoc Governors Strategic Committee (2007), Ekiti State Senatorial Congress Committee (2008), Ekiti State Congress Committee (2008). Kwamitin tantance ƴan takarar shugabanin ƙananan hukumomin jihar Ekiti (2008), kwamitin zaɓen ƙananan hukumomin jihar Ekiti (2008), kwamitin sake zaɓen gwamnan jihar Ekiti (2009), kwamitin zaɓen kwamishinonin jihar Ekiti (2009), kwamitin ziyarar jihar Ekiti akan ƙananan hukumomi. ayyuka (2009).[14][15]

Ya fice daga jam’iyyar People’s Democratic Party (Nigeria) a shekarar 2014 kafin zaɓen gwamna domin marawa Gwamna Kayode Fayemi baya da Janar Muhammadu Buhari buri kafin zaɓen 2015 da ya lashe.[16][17]

Ya na daga cikin ƴan takarar jam’iyyar All Progressives Congress (APC) a zaɓen gwamnan jihar Ekiti na 2018.[18][19][20]

Bayanan kula[gyara sashe | gyara masomin]

A. Jami'ar Ife yanzu ana kiranta Jami'ar Obafemi Awolowo

B. Jami'ar Ado-Ekiti yanzu ana kiranta da Jami'ar Jihar Ekiti, Ado

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.vanguardngr.com/2021/06/ekiti-2022-house-of-reps-member-bamisile-joins-guber-race/
  2. https://www.vanguardngr.com/2021/06/ekiti-2022-house-of-reps-member-bamisile-joins-guber-race/
  3. https://dailypost.ng/2018/03/30/ekiti-2018-nobody-can-rig-apc-primary-election-bamisile/
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-08-29. Retrieved 2023-03-11.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-11. Retrieved 2023-03-11.
  6. http://olajuwonobalola.blogspot.com/2015/08/re-bamisile-set-to-decamp-to-pdp.html?m=1
  7. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2019-10-17. Retrieved 2023-03-11.
  8. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-03-24. Retrieved 2023-03-11.
  9. https://sunnewsonline.com/ekiti-has-lost-education-glory/
  10. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-08-25. Retrieved 2023-03-11.
  11. https://www.vanguardngr.com/2014/06/ekiti-2014the-forces-factors-facilitators/amp/
  12. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-02-10. Retrieved 2023-03-11.
  13. https://web.archive.org/web/20220204124255/https://www.nigerianmuse.com/
  14. https://dailypost.ng/2013/03/26/two-policemen-to-die-by-hanging-for-killing-pdp-members-in-ekiti-state/?amp=1
  15. https://allafrica.com/stories/201103280465.html
  16. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-03-24. Retrieved 2023-03-11.
  17. https://www.vanguardngr.com/2015/10/ekiti-airport-project-misplaced-priority-bamisile/
  18. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-12-16. Retrieved 2023-03-11.
  19. https://www.thisdaylive.com/index.php/2018/04/01/ekiti-2018-dont-rely-on-federal-might-ex-speaker-bamisile-tells-apc/
  20. https://newsflashuk.com/cgi-sys/suspendedpage.cgi

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]