Robert Okojie

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Robert Okojie
Rayuwa
Haihuwa 1960 (63/64 shekaru)
Sana'a
Sana'a scientist (en) Fassara

Robert Sylvester Okojie ɗan Najeriya-Amurka injiniya ne.

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Robert Okojie a Barkin-Ladi, Jihar Plateau, Najeriya, ɗa ne ga Juliana Omakhamen Okojie (nee Odigie) da Yarima Francis A. Okojie, daga gidan sarauta na Sarki Ogbidi Okojie (1857-1944) na Uromi wanda ya kasance mai mulkin masarautar Mutanen Esan a cikin jihar Edo a yanzu, Najeriya

Bayan ya kammala makarantar sakandaren maza ta Ibadan (1980)[1] a jihar Oyo, Najeriya, Okojie ya tafi Amurka don halartar kwaleji a shekarar 1986.[2] Ya halarci Cibiyar Fasaha ta New Jersey a Newark, inda ya sami digirinsa na farko (1991) da Master's (1993) a Injiniyancin lantarki bi da bi. Ya kuma sami digirin digirgir a shekarar shekarar 1996.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Okojie ya shiga ƙungiyar binciken siliki carbide a Cibiyar Bincike ta NASA ta Glenn a Cleveland a shekarar 1999.[3] Yana riƙe da haƙƙin mallaka sama da 20 da suka shafi na'urori masu zafin jiki, gami da lasisi da yawa don amfani da kasuwanci wanda zai iya rage nauyin jirgin sama,[4] kuma ta haka ne ya ƙaddamar da farashi da amfani da mai, yayin da yake barin ƙarin sarari don ɗaukar nauyin kimiyya.[2]

Ya nuna ƙaƙƙarfan daidaitawar lamba ta ohmic ta farko a duniya akan silicon carbide a yanayin zafin rikodi na tsawon lokaci.[3] Ƙaddamar da hanyoyi don manyan firikwensin zafin jiki da na'urorin lantarki a waɗannan yanayin zafi waɗanda za su iya inganta aminci da inganci sosai, da kuma yin tasiri kai tsaye da ingancin iska a kusa da filayen jirgin sama.[3]

Hakanan ya haɓaka ƙa'idar gwajin gaggawa ta farko da aka buga a cikin taron IEEE na Amintattun Physics na ƙasa da ƙasa.

Kyaututtuka da karramawa[gyara sashe | gyara masomin]

Okojie ya sami yabo, ciki har da a cikin shekarar 2009 NASA Abe Silverstein Medal for Research da a shekarar 2012 Glenn Research Distinguished Publication Award. Masanin Kimiyya na Shekara ta Ƙungiyar Fasaha ta Ƙasa don haɓaka fasahar zamani na MEMS da amfani da shi a cikin yanayi mara kyau kuma a cikin shekarar 2007 ya kasance mai karɓar kyautar Cleveland Executive Board Wings of Excellence.[3]

A ranar 22 ga watan Nuwamba, 2020, an shigar da shi cikin ɗakin Fame na NASA Inventors Hall of Fame, wanda ya sa ya zama mutum na 35 da ya samu babbar lambar yabo kuma kawai Bakar fata na huɗu na Afirka da aka gabatar.[5][6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Alumni roll out drums to celebrate IBHS at 80". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2018-11-03. Retrieved 2021-07-14.
  2. 2.0 2.1 Fabiawari, Ibaranyanakaye (2020-11-22). "Nigerian emerges fourth Black to be inducted into US NASA's Inventors Hall of Fame". TODAY (in Turanci). Retrieved 2021-07-14.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 "Nigerian-American scientist, Robert Okojie, honored by NASA" (in Turanci). 2020-11-22. Retrieved 2021-07-14.
  4. "Nigerian-American scientist, Robert Okojie, honoured by NASA" (in Turanci). 2020-11-22. Retrieved 2022-03-17.
  5. Contributor (2015-03-06). "INTRODUCING NIGERIANS IN THE DIASPORA- Dr. Robert Okojie " The Man Behind NASA Success Stories"". AfriQtalk Diaspora (in Turanci). Retrieved 2021-07-14.
  6. "Values, Re-orientation and National Renewal". THISDAYLIVE (in Turanci). 2020-12-11. Retrieved 2021-07-14.