Talauci

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wikidata.svgTalauci
Thomas kennington orphans 1885.jpg
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na state (en) Fassara da social issue (en) Fassara
Karatun ta sociology of poverty (en) Fassara
Has cause (en) Fassara urban decay (en) Fassara
Yana haddasa 2018–19 Iraqi protests (en) Fassara, people in poverty (en) Fassara da hunger (en) Fassara
Contributing factor of (en) Fassara homelessness (en) Fassara
Alaƙanta da feminization of poverty (en) Fassara
Hannun riga da arziƙi
ICPC 2 ID (en) Fassara Z01
Yaro yana wasa da shara a Jakarta, Indonesia .
Mace mara gida tare da karenta a cikin titin Rome

Talauci yana nufin rashin wadataccen kuɗi don buƙatun yau da kullun kamar abinci, ruwan sha, mahalli, ko banɗaki . Mutane da yawa a cikin ƙasashe daban-daban suna rayuwa cikin talauci, musamman a yankuna masu tasowa na Yammacin Afirka da Saharar Afirka, Latin Amurka, Karibiyan da wasu yankuna na Asiya .

Akwai hanyoyi daban-daban don auna talauci. Babban Bankin Duniya ya ce tsananin talauci shi ne lokacin da wani ke da ƙasa da dalar Amurka 1 a kowace rana don rayuwa (waccan dalar ta fi dacewa). An canza shi don kawar da wasu sakamako kamar hauhawar farashin kaya, ma'ana farashin abubuwa ya tashi sama da abin da ake biyan mutum, da sauran bambancin matakin farashi. Matsakaicin talauci shine lokacin da mutane ke rayuwa akan ƙasa da $ 2 a rana. A shekara ta 2001, an ga mutane biliyan 1.1 a matsayin talakawa sosai, kuma an ga biliyan 2.7 a matsayin talakawa na matsakaici .

A cikin ƙasashe masu tasowa wannan baya aiki. Can, ana ganin mutane da yawa a zaman talakawa masu aiki. Suna da aiki, amma basa samun isassun kuɗi don abubuwan yau da kullun kamar abinci da gida. A mafi yawan ƙasashe masu ci gaba, mutanen da ba su da aikin yi suna karɓar kuɗi daga gwamnati, amma wannan sau da yawa ƙasa da abin da suke buƙata don rayuwa mai sauƙi.

Akwai hanyoyi daban-daban don faɗa idan wata ƙasa tana da arziki ko matalauciya. Babban Haɗin Cikin Gida, ko GDP, da Index na Developmentan Adam, ko HDI, sune waɗannan matakan. Babban Haɗin Cikin Gida kuɗi ne da ake samu daga kasuwanci daga cikin ƙasar.

HDI, ma'ana "Human Development Index" wani al'amari ne daban. An ƙaddara shi da tsinkayen rayuwa da ƙimar ilimin manyan yara. Wurare a Afirka kamar Guinea-Bissau, Saliyo da Mali sune suka fi talauci, inda Saliyo ke da mafi ƙarancin darajar HDI a duniya.

Talauci wani tarnaƙi ne ga ci gaban ƙasa. Hanya guda ta taimakawa rage talauci ita ce ta ilimantar da talakawa domin su fara bada gudummawa ga ci gaban tattalin arziƙin ƙasa . Ilimi yana koyar da talakawa game da haƙƙoƙinsu kuma yana iya nuna musu hanyar zama muhimmin ɓangare na haɓaka da faɗaɗa ƙasar. Sanarwar Vienna ita ma ta faɗi wannan gaskiyar.

Ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ake buƙata don sanya ƙasa ta zama mai arziki shine ga Gwamnati ta so taimakawa talakawa suyi kyau. Idan ba tare da wannan ba, da wuya mutane su zama masu kyautatawa rayuwarsu.

"Talakawa na fama da yunwa kuma yunwa na sa su cikin talauci." quote daga Nathan Jones