Jump to content

Wazifa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wazifa
Islamic term (en) Fassara da Sufi terminology (en) Fassara

A cikin Sufanci, wazifa (Larabci: وَظِيفَة‎  ; jam'i: wazaïf) littafai ne na yau da kullun da mabiya ke yi kumasuna ƙunshi ayoyin Alqur'ani, hadisai na addu'o'i daban-daban.[1][2]

Ya zo a cikin ibadodi daban-daban na Sufaye cewa ɗaya daga cikin manyan addu'o'insu yana faruwa ne da wani mutum ko na gamayya na yau da kullun da zikiri da wird da aka fi sani da wazifa.[3] Don haka wannan wazifa tana nuni ne kawai ga ɓangaren wannan ibada da aka keɓe ga kiran manyan siffofin Allah (S'W'A).[4]

Misali, waƙa da rerawa suma suna taka muhimmiyar rawa a wazifa da samar da gada da alaƙa da ayyukan Sufaye na karanta sunayen Allah casa’in da tara tare da yin tadabburin ma’anarsu.

Ga kowace ɗariƙa a cikin Sufanci, akwai ƙayyadaddun ƙa'idodin litany na gama gari waɗanda suka ƙunshi mafi ƙarancin adadin mutane da ake buƙata don ƙirƙirar rukuni wanda gaba ɗaya murads huɗu ne.

A cikin waɗannan ikilisiyoyin da ake karantawa, almajirai suna yin taro kowace rana ko mako don yin zikiri na gama-gari, wanda wani nau'in taro ne da ake kira da'irar wazifa (halqa).[5]

Akwai sharuɗɗa da dama domin karatun wazifa a dunƙule domin kawo ƴaƴan itatuwan sufaye:[6]

  • Halatta da kasantuwar dukkan muridai da suka saɓa da ibada;[7]
  • Rukunin masu karatu ta hanyar yin da'ira (halqa);
  • Addu'a da babbar murya daga karatun baƙi na dukkan sassan wazifa;
  • Ilimi na zahiri da na waƙa da kamalar zikiri.

A ɗarikar Tijjaniyya, idan masu karatu maza ne kuma babu tabbataccen muƙaddam a cikinsu, waɗannan muradin za su iya zaɓar musu wani mutum daga cikinsu wanda zai fara musu wazifa.[8]

Mafi kyawun lokacin yin wazifa na asuba yana daga sallar asuba zuwa sallar duha kuma yana iya wucewa har zuwa la'asar.[9]

Domin yin wazifa ta magariba, lokacin da aka fi so shi ne daga sallar la'asar har zuwa sallar isha'i da dare.[10]

Musamman a lokacin rani lokacin da dare yake gajere, yiwuwar jadawalin wazifa ta dare zai iya tsawanta daga faɗuwar rana har zuwa wayewar gari.[11]

Aiki da aiwatar da wazifa ya inganta sosai kuma yana da tsauri a tsakanin muminai da muridai a tariƙar Sufanci.[12]

Wannan littattafai ana sanya su ne a matsayin aikin yau da kullun ko na mako-mako ga almajirai ta hanyar shehinsau kuma ya tsara shi bisa ga haƙƙinsa da iyawarsa don ɗaukaka ta ruhaniya.[13]

Wannan aikin karatun gaba ɗaya ya haɗa da Shahada da sunan maɗaukaki Allah ko madadinsa wanda shine karin magana Huwa (Larabci: هُوَ‎).[14]

  • Wazifa Zarruƙiyya
  • Duwa
  • Zikiri
  • Wird
  • Lazimi
  • Salatul Fatih

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]