Jump to content

Yakin Igala-Benin

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentYakin Igala-Benin
Iri yaƙi
Kwanan watan 1515 –  1516
Wuri Najeriya
Participant (en) Fassara
Barayin igala a taswiran najeriya
Yakin Igala-Benin

Yaƙin Igala-Benin ɗan gajeren rikici ne tsakanin Masarautar Igala da Masarautar Benin wanda ya faru daga 1515 zuwa 1516.

An ayyana yaƙin Igala-Benin lokacin da Oba na Benin na baya ya koma Kiristanci don yin kasuwanci da Portuguese, wasu daga cikin manyan mutanen Benin ba su yarda da hakan ba kuma suka ci amanar Oba don Ata na Igala. [1]

Sakamakon yaƙin Igala-Benin ya sami tasiri sosai da muhimman abubuwa guda biyu. Na farko dai yaƙin ya ɗauki wani salo mai ban mamaki lokacin da bawan sarauniya Idia ya samu nasarar kashe Janar Igala, [2] ya tarwatsa tsarin kwamandojinsu tare da raunana dakarunsu. Abu na biyu, a ƙarƙashin mulkin Oba Esigie, Masarautar Benin ta amfana da wutar lantarki da taimakon soja na Portuguese, yana ba su gagarumar fa'ida ta fuskar makamai da dabaru. [2] Waɗannan abubuwan da aka hade sun taka muhimmiyar rawa wajen nasarar Benin da kuma hanya mafi sauƙi ta samun nasara a wannan rikici na tarihi.

Wannan ƙaramin yaƙi ya taka muhimmiyar rawa a cikin dangantakar Afro-Portuguese a ƙarni na 16. Haka nan kuma ya taka rawa wajen bautar da Turawa ke yi tun bayan da Masarautar Benin ta sayar da bayi ga Turawan Portugal da sauran 'yan kasuwa na Turai. [3]

Bibliographies

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Falola, T.; Salau, M.B. (2021). Africa in Global History: A Handbook. De Gruyter Reference (in Italiyanci). De Gruyter. ISBN 978-3-11-067801-7. Retrieved 21 September 2023.