Jump to content

Yusuf Grillo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Yusuf Grillo
Rayuwa
Haihuwa Lagos,, 1934
ƙasa Najeriya
Mutuwa 23 ga Augusta, 2021
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Koronavirus 2019)
Karatu
Makaranta University of Cambridge (en) Fassara
Harsuna Yarbanci
Turanci
Sana'a
Sana'a masu kirkira da Malami
Fafutuka Zaria Rebels (en) Fassara
Kalan zane zane Yusuf Grillo
Masalin zana zanan

Yusuf Grillo (1934 - 23 ga Agusta 2021) ɗan Najeriya ne mai fasaha ta zamani wanda aka sani da ayyukan ƙirƙira da kuma shaharar launin shuɗi a yawancin zane-zanensa.[1] Ya kasance shugaban ƙungiyar mawaƙan Najeriya.

Yusuf Grillo an haife shi a Legas kuma ya halarci Kwalejin Fasaha, Kimiyya da Fasaha ta Najeriya da ke Zariya, inda kuma ya sami shaidar difloma kan Fine Arts da difloma a fannin ilimi. A shekarar 1966, ya bar Zariya don yin karatu a ɗakunan karatu na Jami'ar Cambridge, daga bisani ya tafi Jamus da Amurka.

Ana ɗaukar Grillo a matsayin ɗaya daga cikin fitattun masu zane-zane a Najeriya; ya yi fice da karɓuwa a duniya a shekarar 1960 da 1970, yayin da yake baje kolin tarin ayyukansa na farko. Ya yi amfani da horonsa na fasaha na yamma a yawancin zane-zanensa, tare da haɗa fasahohin fasaha na yamma da halayen sassaƙa na gargajiya na Yarbawa. Ya fi son launin shuɗi a cikin zane-zanen daɓi'a, wani lokaci yana kama da adire ko rini da ake amfani da su a Najeriya. Ya taɓa zama Shugaban Sashen Fasaha da Buga a Kwalejin Fasaha ta Yaba.[2][3]

Ya mutu daga rikice-rikice na COVID-19 a ranar 23 ga watan Agustan 2021.[4]

Sanannen ayyuka

[gyara sashe | gyara masomin]

1983-1999 - Masu ganga sun dawo a halin yanzu an nuna su a gidan kayan tarihi na Yemisi Shyllon

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-14. Retrieved 2023-03-14.
  2. https://www.vanguardngr.com/2015/02/art-life-will-till-die-yusuf-grillo/
  3. Toyin Falola, Christian Jennings. Africanizing Knowledge (Clt): African Studies Across the Disciplines, Transaction Publishers, 2002. p 177-178. ISBN 0-7658-0138-8
  4. https://thenewsnigeria.com.ng/2021/08/23/veteran-artist-yusuf-grillo-dies-at-86/