Zahara Nampewo
Zahara Nampewo | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Uganda, |
ƙasa | Uganda |
Mazauni | Kampala |
Karatu | |
Makaranta |
Åbo Akademi University (en) Jami'ar Makerere University of Nottingham (en) Emory University (en) |
Harsuna | Turanci |
Sana'a | |
Sana'a | Malami da Lauya |
Imani | |
Addini | Musulunci |
Dr. Zahara Nampewo, Lauya ce 'yar ƙasar Uganda, mai fafutukar kare hakkin ɗan Adam, kuma .alama mai ilimi Ita ce babbar darektar Cibiyar kare hakkin dɗanAdam da zaman lafiya (HURIPEC) a Makarantar Shari'a ta Jami'ar Makerere, a Kampala, babban birnin Uganda kuma birni mafi girma.[1][2]
Tarihi da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Zahara Nampewo tana da jerin abubuwan masu yawa na cancantar ilimi a cikin doka da kuma a fagagen kare haƙƙin ɗan adam. Ta yi digiri na farko a fannin shari'a daga Jami'ar Makerere, a Kampala, babban birnin Uganda kuma birni mafi girma. Har ila yau, tana da Difloma a kan Ayyukan Shari'a, wanda aka samu daga Cibiyar Bunkasa Shari'a, kuma a Kampala.[1][3]
Ta samu Difloma a fannin Kare Hakkokin Ɗan Adam daga Jami'ar Abo Akademi da ke Turku a kasar Finland. Har ila yau, tana da digiri na biyu a fannin shari'a, a fannin kare haƙƙin ɗan adam, wanda Jami'ar Nottingham ta Burtaniya ta ba ta. Likitanta na Kimiyyar Shari'a ta samu daga Jami'ar Emory a Atlanta, Jojiya, Amurka.[1][3]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Kafin shiga jami'ar Makerere a shekarar 2006, ta yi aiki a matsayin babbar jami'ar shari'a tare da Foundation for Human Rights Initiative (FHRI), wata kungiya mai fafutukar kare hakkin bil'adama, mai tushe a Nsambya, wata unguwa a cikin Kampala. Ta kuma yi aiki a matsayin kwararriya a fannin shari'a dangane da jinsi a Asusun Raya Mata na Majalisar Ɗinkin Duniya a Laberiya. Nan da nan kafin ta shiga Makerere, ta yi aiki da Hukumar Raya Ƙasa da Ƙasa ta Danish (DANIDA), a matsayin mai kula da shirinsu na samun adalci.[4]
A Jami'ar Makerere, Nampewo tana koyar da doka kuma tana jagorantar Cibiyar 'Yancin Ɗan Adam da Zaman Lafiya (HURIPEC), wani yanki mai cin gashin kansa a ƙarƙashin Makarantar Shari'a.[5] Ta kware a kan yancin ɗan adam da haƙƙin jinsi kuma tana koyar da warware rikice-rikice, dokar ɗan adam ta ƙasa da ƙasa, Dokar Jinsi, Dokar Lafiya, da Dokar Iyali. Ta yi wallafe-wallafe sosai a cikin mujallolin takwarorinsu kan batun da kuma batutuwa masu alaƙa.[3]
Sauran la'akari
[gyara sashe | gyara masomin]Dokta Zahara Nampewo darekta ce a Cibiyar Nazarin Harkokin Mulki da Harkokin Jama'a,[6] cibiyar tunani, da ke Kampala, Uganda.[4] Ita ma shugabar hukumar ce a Babi na Huɗu Uganda da Lauyoyin Uganda don Kare Hakkin Bil Adama (ULHR)[7]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Sylvia Tamale
- Sarah Ssali
- Barbara Ntambirweki
- Nicholas Opiyo
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 HURIPEC (14 November 2017). "Makerere University:Human Rights and Peace Centre (HURIPEC): HURIPEC Staff: Director, Dr. Zahara Nampewo". Kampala: HURIPEC, School of Law, Makerere University (HURIPEC). Archived from the original on 13 October 2018. Retrieved 14 November 2017.
- ↑ Kajoba, Nicholas (15 October 2015). "Tolerate Each Other, Makerere University Don Tells Parties". New Vision. Kampala. Retrieved 14 November 2017.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 MUSLAW (2016). "Profile of Dr. Zahara Nampewo, School of Law, Makerere University". Kampala: Makerere University, School of Law (MUSLAW). Retrieved 14 November 2017.
- ↑ 4.0 4.1 GPRC (23 February 2014). "Zahara Nampewo: Director, The Governance and Public Policy Research Center". Kampala: The Governance and Public Policy Research Center (GPRC). Archived from the original on 15 November 2017. Retrieved 14 November 2017.
- ↑ "Home". HURIPEC (in Turanci). Archived from the original on 2023-05-14. Retrieved 2023-05-15.
- ↑ "The Governance and Public Policy Research Center | Devex". www.devex.com. Retrieved 2023-05-15.
- ↑ "Dr. Zahara Nampewo | Chapter Four". chapterfouruganda.org. Retrieved 2023-05-15.