Abdul Ghani Minhat
Abdul Ghani Minhat | |||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
Rayuwa | |||||||||||||||||||||||||||||||
Haihuwa | Kuala Lumpur, 23 Disamba 1935 | ||||||||||||||||||||||||||||||
ƙasa | Maleziya | ||||||||||||||||||||||||||||||
Mutuwa | Kuala Lumpur, 28 Satumba 2012 | ||||||||||||||||||||||||||||||
Yanayin mutuwa | Sababi na ainihi (Ciwon zuciya) | ||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | |||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | ɗan wasan ƙwallon ƙafa | ||||||||||||||||||||||||||||||
| |||||||||||||||||||||||||||||||
Mahalarcin
| |||||||||||||||||||||||||||||||
Muƙami ko ƙwarewa | Ataka | ||||||||||||||||||||||||||||||
Imani | |||||||||||||||||||||||||||||||
Addini | Musulunci |
Tan Sri Datuk Abdul Ghani bin Minhat, PSM PJN AMN DSSA DIMP ( Jawi : عبدالغاني منحة; an haife shi a watan Disambar shikara 1935 - ya rasu a ranar 28 ga watan Satumbar na shikara2012) [1][2]ɗan wasan ƙwallon ƙafa ne wanda ya wakilci ƙungiyar Selangor FA da Negeri Sembilan FA a cikin shekarun 1950 har zuwa ƙarshen shekarar 1960s. Ya taka leda a matsayin ɗan wasan gaba da winger yayin da yake wakiltar Malaya da Malaysia . An san shi da Raja Bola[3] ( Malay for King of ball) kuma ana ɗaukarsa ɗaya daga cikin manyan 'yan wasan ƙwallon ƙafa na Malaysia.[4]
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Tan Sri Datuk Abdul Ghani Minhat a ranar 23 ga watan Disambar shekarar 1935 a Kampung Solok, Rantau, Negeri Sembilan .[5] Daga baya Abdul Ghani ya halarci makarantar Gimbiya Road School (yanzu Sekolah Kebangsaan Jalan Raja Muda) yana ɗan shekara 10 a shekara ta 1945. [5] Ya wakilci ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta makarantar kuma ya taka leda sosai. Bayan shekaru biyu, Abdul Ghani ya halarci Sekolah St. John's Kuala Lumpur kuma ya ci gaba da taka leda a ƙungiyar makaranta. A cikin shekarar 1951, jami'an 'yan sanda na gida sun gano gwanintarsa wanda daga bisani suka ba shi takalman ƙwallon ƙafa na farko. A wancan lokacin, ƙwararrun ƴan ƙwallon ƙafa ne kaɗai ke iya samun takalmin ƙwallon ƙafa saboda yana da tsada sosai a ƙarshen shekarun 1950.
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Yana da shekaru 17, daga baya jami'an 'yan sanda sun gano hazaƙarsa waɗanda daga baya suka gayyaci Abdul Ghani ya buga wasa da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta 'yan sanda a gasar Selangor.[6] An nemi ya taka leda a ɓangaren hagu, duk da cewa yana da ƙafar dama. Ya yi amfani da wannan damar wajen bunƙasa fasahar ƙafar hagu.
A cikin shekarar 1955, an zaɓi Abdul Ghani don buga wasa tare da Selangor FA a ƙoƙarinsu na lashe kofin HMS Malaya a karon farko cikin shekaru 6. Selangor ya kara da Singapore a gasar cin kofin Malaya a shekarar 1956. [7] Abdul Ghani ya taimakawa Selangor ta doke Singapore da ci 2-1 ta hanyar zura ƙwallo a ragar Selangor. Abokan wasansa sun yaba da kwazonsa. Ba da daɗewa ba bayan wasan, kocin ƙasar Neoh Boon Hean ya kira shi don ya wakilci tawagar ƙasar Malaya a wasan sada zumunci da Cambodia .
Abdul Ghani ya ci gaba da taka leda a Selangor tsawon shekaru kuma an ɗauki Selangor a matsayin kulob mafi kyau a Malaya mai suna The Red Giants. Abdul Ghani, tare da M. Chandran, Stanley Gabrielle, Robert Choe da Arthur Koh, Selangor ya kasance mai ƙarfi da tsoro a duk faɗin Malaysia da Singapore.
Ɗaya daga cikin abubuwan da ya fi dacewa da shi an aika shi a kan abubuwan da aka makala don samun ƙwarewa da kuma samun horo mafi kyau ga ƙungiyoyi da yawa a Ingila ( West Ham United, Arsenal, Spurs ), Wales ( Cardiff City ) da Jamus ( Eintracht Frankfurt ) a 1962.[4]
A cikin shekarar 1967, Abdul Ghani ya taimaka wa Selangor don samun cancantar shiga gasar zakarun kulob na Asiya na shekarar 1967 . Sun yi nasarar zuwa wasan ƙarshe ne bayan da suka doke ƙungiyar Tungsten Mining FC ta Koriya ta Kudu . Kulob ɗin Hapoel Tel Aviv na Isra'ila ya yi nasarar doke Selangor ta hanyar lallasa ɓangaren Abdul Ghani da ci 2-1 a Bangkok . [8] Koyaya, Selangor ya yaba da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Malaysia ta kasancewa ƙungiyar farko da ta cancanci zuwa wasan ƙarshe a gasar zakarun kulob na Asiya .
Abdul Ghani ya yi ritaya a hukumance a shekara ta 1968 tare da wasan ƙarshe na cin kofin Malaysia na shekarar 1968 ya kasance wasan ƙarshe na Abdul Ghani a ƙwallon ƙafa.[9] Selangor ta samu nasara da ci 8-1. [10]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Jerin 'yan wasan kwallon kafa na maza masu kwallaye 50 ko fiye na kasa da kasa
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "'Dato' Abdul Ghani Minhat". National Archives of Malaysia. Archived from the original on 29 December 2019. Retrieved 2 October 2018.
- ↑ "Peristiwa 28 September 2012" (in Malay). Astro Awani. Archived from the original on 11 July 2023. Retrieved 28 September 2022 – via Facebook.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ "63rd FIFA Congress 2013 - In Memoriam" (PDF). FIFA. Archived from the original (PDF) on 7 January 2023. Retrieved 1 June 2013.
- ↑ 4.0 4.1 ""The King of Football", Dato' Hj Abd Ghani Minhat". OCM Sport Museum & Hall of fame at Wayback Machine. 2011. Archived from the original on 27 October 2011. Retrieved 27 October 2011.
- ↑ 5.0 5.1 "Ghani Minhat: Raja Bola Malaya" (in Malay). Bebas News. Archived from the original on 18 December 2018. Retrieved 18 December 2018.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ "Goalscorer Supreme". Retrieved 29 September 2012 – via PressReader.
- ↑ Malaysia 1956 - RSSSF
- ↑ Champion Teams' Cup 1967 - RSSSF
- ↑ "GHANI MINHAT: RAJA BOLA MALAYA" (in Malay). i sports Asia. Archived from the original on 22 December 2022. Retrieved 22 December 2022.CS1 maint: unrecognized language (link)
- ↑ Malaysia 1968 - RSSSF