Bisi Alimi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jump to navigation Jump to search

Bisi Alimi (an haifi Ademola Iyandade Ojo Kazeem Alimi ,  17 ga Janairu 1975) ɗan gwagwarmayar kare haƙƙin ɗan luwadi ne na Najeriya, mai magana da yawun jama'a, marubucin blog kuma mai ba da shawara kan cutar HIV/LGBT wanda ya sami hankalin duniya lokacin da ya zama ɗan Najeriya na farko da ya fito a talabijin.

Rayuwar farko[gyara sashe | Gyara masomin]

An haifi Alimi a gundumar Mushin da ke Legas ga mahaifin sa Raski Ipadeola Balogun Alimi (ɗan sandan Najeriya) da Uwar Idiatu Alake Alimi (magatakardar jami'a). Alimi ya taso ne a Legas, inda ya yi karatun firamare da sakandare. Shi ne na uku a cikin halin su mai 'ya'ya biyar daga mahaifiyarsa, kuma na shida daga cikin' ya'ya goma daga mahaifinsa. Daga baya ya canza sunansa zuwa Adebisi Alimi.

Ilimi[gyara sashe | Gyara masomin]

Bisi ya halarci makarantar sakandare ta Eko Boys a Legas, kuma ya kammala a 1993. Ya jagoranci raye -raye na al'adun makarantarsa, a makarantar firamare da sakandare, zuwa kyaututtuka da karramawa da yawa. Ya kasance memba na ɗalibin adabi da muhawara na makarantar sakandare kuma Shugaban Hukumar Kula da Al'umma (mai kula da tsara ayyukan zamantakewa) a cikin babban shekarar sa. Hakanan, a cikin 1993, ya sami gurbin karatu a Kwalejin Kimiyya ta Jihar Ogun, kuma daga baya zai yi karatun Creative Arts, wanda ya yi fice a gidan wasan kwaikwayo a Jami'ar Legas . A lokacin karatun jami'a ne jima'i ya jawo hankalin kafofin watsa labarai bayan Rayuwar Makaranta, mujallar jami'ar ta fitar da shi a matsayin ɗan luwadi. Kafin fitowar mujallar, Bisi ya fuskanci wariya da yawa a harabar harabar, gami da fuskantar kwamitin ladabtarwa kan tuhumar da ake masa na luwadi. Kodayake ya kammala karatu, kusan an hana shi satifiket saboda an yi imanin cewa ɗabi'ar sa ba za ta yarda da ɗalibin jami'ar ba.[ana buƙatar hujja]

An shigar da shi Kwalejin Birkbeck, Jami'ar London a 2011, inda ya sami digiri na biyu a fannin Gudanar da Mulki da Manufofin Jama'a.

A cikin 2019, an ya samu gurbin karatu na John Stopford don yin karatun Masters a Babban Koyarwar a Makarantar Koyarwa ta Meyler Campbell.[1]

Sana'a[gyara sashe | Gyara masomin]

Kafin fitowar sa a bainar jama'a, Alimi ya fara aikin lauya a ƙarshen shekarun 1990 a Najeriya lokacin da wasu abokan sa suka mutu sakamakon cutar kanjamau. Bayan shekaru 2 na aikin tattara al'umma (gami da rarraba kwaroron roba da ilimin jima'i mai aminci) ga Maza da Maza masu yin Jima'i da sauran Maza (MSM) a Najeriya, ya shiga Alliance Rights Nigeria (ARN) a 2002 a matsayin Daraktan Shirin, bunƙasa da bayar da HIV/AIDs da sabis na kiwon lafiyar jima'i da tallafi. A matsayinsa na Daraktan Shirin ARN, ya kasance a zuciyar haɓaka tsarin rigakafin cutar kanjamau na Najeriya MSM a 2004. Ƙungiyar Ƙasa Kanjamau ta Ƙasashen Duniya ta horar da shi a 2004 a matsayin Mai ƙira na aikin HIV, Mobiliser Community, Care, Support and Treatment. A cikin 2005, ya haɗu da The Independent Project (daga baya, Ƙungiyar daidaiton jinsi) yana aiki a matsayin babban darakta.

A ranar 11 ga Afrilu 2007 aka tilasta masa tserewa daga Najeriya sakamakon barazanar rayuwarsa. Burtaniya ta ba shi mafaka a 2008, inda yake zama tun lokacin. A ranar 8 ga Disamba 2014 aka ba shi izinin zama ɗan Burtaniya. Daga 2007 zuwa 2011, Alimi yayi aiki a matsayin Mai Gudanar da Ayyukan MSM na Afirka a Naz Project London. A halin yanzu Alimi shine Babban Darakta na Gidauniyar Bisi Alimi kuma mai haɗin gwiwa da darektan Rainbow Intersection, da kuma wanda ya kafa The Kaleidoscope Trust wanda ya yi aiki a matsayin Daraktan Afirka daga 2012 zuwa 2013. Ya kasance malamin ziyara a Freie Universitat Berlin da Jami'ar Humboldt ta Berlin .

Sabuwar Alfijir tare da Funmi[gyara sashe | Gyara masomin]

Bisi Amini a WorldPride Madrid

Alimi ya shahara a 2004 lokacin da ya zama ɗan luwaɗi ɗan Najeriya na farko da ya fito a gidan talabijin na ƙasa na Najeriya a matsayin baƙo a shirin Funmi Iyanda na New Dawn tare da Funmi, shirin tattaunawa a NTA . A wannan shekarar, an gano Bisi yana ɗauke da cutar kanjamau, kuma a cikin shirin Alimi ya tabbatar da jima'i a matsayin ɗan luwadi kuma ya nemi karɓuwa daga jama'a daga jama'a. Shawarar da ya yanke na fitowa daga cikin kabad ya haifar da sha’awa da barazanar kisa. A sakamakon haka, danginsa da yawancin abokansa sun yi watsi da Alimi - kuma sun kore shi daga gidansa. Hakanan, an soke tsarin rayuwa na New Dawn. Ma'aikatan zartarwa na NTA sun duba baƙi na gaba akan sigar da aka riga aka yi rikodin don gujewa abin da ake ɗauka "haifar da laifi ga jama'a".[2][3]

Ƙoƙari[gyara sashe | Gyara masomin]

Bisi Alimi a taron WorldPride Madrid

A farkon shekarar 2004, Alimi ya halarci Babban Taro na 4 kan cutar kanjamau da aka gudanar a Abuja inda ya bayyana damuwar HIV a tsakanin mazan jinsi na Najeriya. Daga baya ya zama mai fafutukar kare Haƙƙin ƴan luwaɗi a Najeriya yana jagorantar zanga -zangar lumana da tattaunawar zamantakewa don neman yarda da' yan luwadi a Najeriya. A watan Yulin 2005, Alimi ya kafa The Independent Project for Equal Rights-Nigeria tare da gungun abokai. Ya yi aiki a matsayin Babban Darakta na wannan kungiya inda ya fara gabatar da wasu shirye -shiryen Rukunin Matasan LGBT na Najeriya har zuwa watan Afrilu 2007. Ya kuma yi aiki a matsayin daraktan shirye -shiryen matasa na Najeriya a kungiyar Alliance Rights. Koyaya, hirar sa mai cike da cece-kuce a gidan talabijin na ƙasa a 2004 ya zama mai haifar da ƙudirin da aka gabatar kan "Dokar Anti-Same Jima'i" na 2006 wanda aka gabatar ga 'yan majalisa a Majalisar Dokokin Najeriya. An gabatar da kudirin wannan ƙudiri na "Anti-Same Sex" a gaban majalisar dokoki sau uku tsakanin 2006 zuwa 2011.

Yanzu yana zaune a Landan, Alimi ya ci gaba da ba da shawarwari kan haƙƙin 'yan luwadi a tsakanin al'ummomin ƙaura na Afirka. Ya yi aiki ga ƙungiyoyi a Burtaniya ciki har da Naz Project London, Michael Bell Research da Consultancy da HIV i-Base . Ya kuma yi aiki tare da AHPN, kuma an zaɓe shi memba na matasan IAS na Mexico 2008 kuma memba ne a kwamitin nazarin AmfAR don tallafin ƙasa da ƙasa na shirin cutar kanjamau na MSM na Afirka 2009 da 2011 bi da bi.

Baya ga fafutukar kare haƙƙin jima'i, Alimi ta kuma shirya zanga -zangar adawa da manufofin Burtaniya wadanda ke da ikon haifar da wariyar launin fata.

Kyaututtuka[gyara sashe | Gyara masomin]

Alimi ya karɓar kuma an sha zaɓarsa don lambobin yabo da yawa. An kuma saka shi a cikin "Mai zaman kansa a ranar Lahadin" Jerin Pink na mafi yawan mutanen LGBT masu tasiri a Biritaniya a cikin 2011, 2012, 2013, wanda ya kai lamba 90 a 2012.

An jera shi a matsayi na uku a cikin manyan masu faɗa -a -ji na 100 wadanda ba su da farin jini da masu tunani a Burtaniya da Arewacin Ireland.

A Ranar Sabuwar Shekara, 2014, an ƙara shi cikin Lissafin Daraja na Gay UK LGBT 2014 don girmama aikinsa mai kyau don 'Ilimi a cikin LGBT Community' kuma an zaɓe shi don Gwarzon Ɗabi'a na Mujallar "Out In The City". Kyautar Shekara. An san lambar yabo ta The Out In The City da ake kira "UK LGBT Oscar".

Duba kuma[gyara sashe | Gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | Gyara masomin]

  1. admin (17 November 2017). "John Stopford Scholarship". Meyler Campbell. Retrieved 5 May 2020.
  2. Right to life and live Archived 2010-08-05 at the Wayback Machine - by Funmi Iyanda, Monday, January 28, 2008
  3. "Persecuted for being gay". theguardian.com. 13 September 2011. Archived from the original on 25 May 2016. Retrieved 14 December 2016.