Burkinabè Rising
Burkinabè Rising | |
---|---|
Asali | |
Lokacin bugawa | 2018 |
Asalin harshe |
Faransanci Turanci |
Ƙasar asali | Burkina Faso, Tarayyar Amurka da Bulgairiya |
Characteristics | |
Genre (en) | documentary film |
During | 72 Dakika |
Direction and screenplay | |
Darekta | Iara Lee (en) |
External links | |
Specialized websites
|
Burkinabè Rising (kuma Burkinabe Rising ): fasahar juriya a Burkina Faso wani fim ne mai tsayi da aka shirya shi a shekarar 2018 wanda Iara Lee ya jagoranta kuma ya shirya.[1][2][3]
Samarwa
[gyara sashe | gyara masomin]Fim ɗin Al'adu na Resistance ne suka shirya shirin, a Burkina Faso,[4][5] Bulgaria da Amurka a cikin Ingilishi, Faransanci da Mooré kuma yana ɗaukar mintuna 72.
Takaitaccen bayani
[gyara sashe | gyara masomin]Fim ɗin ya nuna masu nuna rashin son kai da kuma 'yan ƙasar Burkina Faso bisa hanyar da ta dace, don sabuwar rana a siyasar ƙasarsu. Hemce, yana nuna misali da ya cancanci a yi koyi da nahiyar Afirka da ma duniya baki ɗaya. Fim ɗin ya ƙunshi mutane masu ruhin juyin juya hali irin na tsohon shugabansa (1983-1987), Thomas Sankara, wanda aka kashe a juyin mulkin da wani abokinsa da magajinsa, Blaise Compaoré ya yi, ta hanyar kiɗa, fim, ilmin halitta, fasaha na gani da gine-gine. Compaoré wanda ya yi sarauta na shekaru 27 bayan haka a watan Oktoba 2014 ya sami kawar da wani babban tawaye da ya yi, kuma ruhun ya kasance tare da mutanen har yanzu.
Tafiya a duk faɗin ƙasar don yin fim ɗin shirin, BURKINABÈ RISING: fasahar juriya a Burkina Faso, darektanta, Iara Lee ya haɗu da wani sashe mai ban sha'awa na mawaƙa, da masu fafutuka, sun karkata wajen haɓaka al'adun ta hanyar fasahar kere kere. an san ƙasar da. Mawaƙin rap, Joey le Soldat, ya yi tsokaci game da gwagwarmayar matasa matalauta a Ouagadougou da na manoma masu fama da wahala a ɓangaren ƙasar; Mawallafin rubutun, Marto, ya yi watsi da rashin adalci ta hanyar ba da zane-zane masu ban sha'awa ga bangon birni; 'yar fafutukar kare hakkin mata, Malika la Slameuse, ta fuskar mata a kan salon fasahar da maza suka mamaye tana yin wakoki; dan rawa, Serge Aimé Coulibaly, daga raye-rayensa yana ƙarfafa masu kallonsa su ɗauki matakan siyasa.
Fim ɗin ya kuma rubuta wani biki na fasahohin da aka sake yin amfani da su tare da yin hira da kungiyoyin manoma da ke adawa da cin zarafin kamfanoni. Gabaɗaya, fim ɗin ya bayyana mutane daban-daban a fannonin rayuwa daban-daban na neman zaman lafiya da adalci ta hanyar bayyana al'adu.[4][6]
'Yan wasa
[gyara sashe | gyara masomin]- Le Balai Citoyen
- Serge Bayala
- Bouda Blandine
- Konaté Bomavé
- Séré Boukson
- Aimé Cesa
- Raissa Compaore
- Serge Aimé Coulibaly
- Sophie Garcia
- Emmanuel Ilboudo
- Hado ima
- Jean-Marie Koalga
- Sahab Koanda
- Jean-Robert Koudogbo Kiki
- Souleymane Ladji Koné
- Bil Aka Kora
- Sanou Lagassane
- Benjamin Lebrave
- Ki Léonce
- Mabiisi
- Marto
- Alif Na'aba
- Bend Naaba
- Arnaud Ouambatou
- Mohamed Ouedraogo
- Qu'on Sonne da Voix-Ailes
- Blandine Sankara
- Odile Sankara
- Salisu Sannu
- Sophie Sedgho
- Malika La Slameuse
- Smockey
- Maciji
- Joey Le Soldat
- Fatou Souratie
- Ali Tapsoba
- Gualbert Thiombiano
- Issa Tiendrébéodo
- Ousmane Tiendrébéodo
- Gidéon Vink
- Sunan mahaifi Wendker
- Blandine Yameogo
- Amina Yango
liyafa
[gyara sashe | gyara masomin]Suns Cinema, Washington DC ne suka nuna fim ɗin tare da haɗin gwiwar Cultures of Resistance a ranar 16 ga watan Oktoba, 2018.[7] An kuma nuna shi a bikin Fim na Sembène a ranar 25 ga watan Maris, 2019.[8]
An ba da kyautar kyautar fim ɗin mafi kyawun Documentary Film kuma ya sami naɗi a matsayin Mafi kyawun Makin Asali da Kyautar Darakta Mace a Bikin Fina-Finan Duniya na Winter Film Awards na 7th na New York City (WFAIFF) a cikin 2018.[9]
Yabo
[gyara sashe | gyara masomin]Year | Event | Prize | Recipient | Result |
---|---|---|---|---|
2018 | WFAIFF | Best Documentary Film | Iara Lee | Lashewa |
Best Original Score | Ayyanawa | |||
Outstanding Woman Director | Ayyanawa |
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Sawadogo, Boukary. "An overripe fruit will eventually fall off the tree". Africa as a country. Retrieved November 21, 2020.
- ↑ "Burkinabè Rising: People in the Film / Les Participants dans le Film". Culture of Resistance Films. Retrieved November 21, 2020.
- ↑ "Can art bring a political change? Iara Lee discusses 'Burkinabe Rising'" (in Turanci). Winter Film Awards. February 4, 2018. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ 4.0 4.1 "Burkinabè Rising: Synopsis". Cultures of Resistance [Films]. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ "Burkinabé Rising: The Art of Resistance in Burkina Faso". PAFF. Archived from the original on November 9, 2021. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ "TALKING CREATIVE RESISTANCE & POLITICS WITH ACTIVIST/FILMMAKER IARA LEE". Womex. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ "Multiflora Productions Presents: Burkinabè Rising". Brown Paper Tickets. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ "Sembène Film Festival: Burkinabè Rising". Alphabet City. Archived from the original on November 22, 2021. Retrieved November 28, 2020.
- ↑ "Iara Lee's Documentary 'Burkinabe Rising: The Art of Resistance In Burkina Faso: Honored at Winter Film Awards International Film Festival". Broadway World. March 11, 2018. Retrieved November 28, 2020.