Danburam Abubakar Nuhu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Danburam Abubakar Nuhu
Rayuwa
Haihuwa 7 ga Augusta, 1967 (56 shekaru)
ƙasa Najeriya
Karatu
Makaranta Makarantar Kasuwanci ta Harvard.
Jami'ar Maiduguri
Jami'ar Bayero
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa All Progressives Congress

Danburam Abubakar Nuhu (an haife shi 7 ga watan Agustan 1967) ma'aikacin banki ne, masanin tattalin arziƙi kuma ɗan siyasa a birnin Kano, Najeriya. Ya kasance ɗan takara ɗaya tilo na jam’iyyar All Progressives Congress (APC) Municipal Congress (APC) a jihar Kano a zaɓen ƴan majalisar wakilan Najeriya na 2015. Ya yi aiki a ƙarƙashin Gwamnan Jihar Kano Rabi’u Musa Kwankwaso a matsayin Mai Girma Kwamishinan Ma’aikatar Cinikayya, Masana’antu, Ƙungiyoyin Haɗin Kai da Yawon shaƙatawa na tsawon shekaru uku. Daga baya an mayar da shi zuwa ma'aikatar yaɗa labarai, al'adu da wasanni da aka ɗora wa alhakin "canza yanayin aiki da ingantaccen ci gaba."

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Nuhu ya kammala karatun digiri a Makarantar Kasuwancin Harvard 's Executive Management Programme. Ya yi digirin digirgir (M.Sc) a fannin banki da hada-hadar kuɗi daga jami'ar Bayero ta Kano sannan kuma ya yi digirin digirgir a fannin tattalin arziƙi a jami'ar Maiduguri. Nuhu memba ne na Cibiyar farar hula ta Dimokuraɗiyya FCIDA, (Nigeria) kuma memba ne a Cibiyar Gudanarwar Kasuwanci, Cibiyar Masana'antu da Masu Gudanarwa, Cibiyar Gudanar da Baitulmalin Najeriya,[1] Cibiyar Chartered Ma'aikatan Banki na Najeriya,[2] Ƙungiyar Tattalin Arziƙin Najeriya], Ƙwararrun Ƙwararru na Najeriya da Cibiyar Gudanar da Dabarun Cibiyar. Shi mataimakin Cibiyar Gudanarwa ne a Najeriya da Cibiyar Gudanar da Akanta ta Chartered. Nuhu kuma yana cikin kwamitin gudanarwa na Cibiyar Masana Tattalin Arziƙi ta Najeriya.

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Nuhu ya yi aiki a harkar banki sama da shekaru 19. Ya kasance babban darakta na FinBank (yanzu Bankin Monument na Farko), inda ya tafiyar da Bankin Retail, Bankin Cibiyoyin Kula da Ayyukan Jama'a. Ya yi aiki a bankin Inland Bank, FSB International Bank (yanzu Fidelity Bank Nigeria), Diamond Bank da Liberty Merchant Bank Limited, kuma ya yi aiki a kwamitin gudanarwa na SunTrust Savings & Loans (yanzu SunTrust Bank Nigeria Limited ) na tsawon shekaru hudu. Ya kasance memba a kwamitin gudanarwa na wucin gadi wanda ya jagoranci gasar Premier ta Najeriya na kakar 2012 zuwa 2013 tare da alhakin "inganta kakar wasa." An buƙaci Nuhu musamman da ya shiga kwamitin ne saboda sha’awar da yake da shi a harkar wasanni, da yadda yake tafiyar da harkokinsa da dabarunsa.

Akida[gyara sashe | gyara masomin]

Nuhu ya rubuta wata takarda mai suna Africa's Emerging Investment Destination wanda ya nemi samar da falsafar tattalin arziƙi na hanyoyin zuba jari a jihar Kano kuma an gabatar da ita a taron Nigeria In The Square Mile (NISM) a birnin Landan na ƙasar Birtaniya.

Ya ƙara da cewa babban aikin ƙungiyar shi ne ƙarfafa alaƙa tsakanin ƙwararrun ƴan Najeriya mazauna Landan da takwarorinsu na Birtaniya. A ƙungiyar ƴan jarida ta ƙasa (NUJ) da ke Kano, Nuhu ya bayyana cewa, “mu ƴan siyasa mu sani cewa ba mu da wata ƙasa bayan Najeriya. Don haka, buƙatar mu gudanar da kanmu ba tare da yin wani buri ko yi wa abokan hamayyar siyasarmu zagon ƙasa ba a lokacin yaƙin neman zaɓe.”[3][4][5][6][7]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]