Hamsou Garba

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Hamsou Garba
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Nijar
Sunan dangi Garba
Shekarun haihuwa 25 Disamba 1958
Wurin haihuwa Maradi
Lokacin mutuwa 5 Disamba 2022
Harsuna Faransanci
Sana'a mawaƙi
Instrument (en) Fassara murya

Hamsou Garba (wani lokaci Habsou ) (25 Disamba 1958 - 5 Disamba 2022) mawaƙiyar Nijar ce.

'Yar asalin Maraɗi,[1] Hamsou ta halarci makarantar Faransanci na ɗan lokaci lokacin tana ƙarama, amma ta bar makarantar ta koma makarantar Larabci da Faransanci maimakon haka, wanda ya ba ta damar yin waƙa. Fitowarta a matsayin mai wasan kwaikwayo yana da mahimmanci a siyasance har aka ba ta muƙamin jaha a zauren majalisa, tare da albashi.[2] Bayan waƙa, ta yi aiki a matsayin mai gabatar da rediyo a lokacin aikinta; Ta kuma yi wasa tare da ƙungiyar Anashua ko Annashuwa, wacce ta kasance memba a kafa ta a 1991. Album ɗinta na farko, Gargadi, an sake shi ne kawai a cikin 2008; An bi shi a cikin 2009 ta Tout, kuma har zuwa 2011 tana aiki akan ƙarin biyu, Les hommes de l'histoire da Aoran dollé. A matsayinta na 'yar wasan kwaikwayo ta yi yawo a ko'ina a yammacin Afirka.[1] Waƙoƙinta sun shafi batutuwan gargajiya kamar na soyayya da na addini, da kuma wasu batutuwan siyasa kamar kiwon lafiyar jama'a.[2] Hamsou ta ci gaba da taka rawar gani a fagen siyasa a tsawon rayuwarta, kuma ta kasance mai goyon bayan jam'iyyar Nijar Democratic Movement for an African Federation da kuma shugabanta Hama Amadou. Don haka an ɗaure ta a Yamai na wani lokaci a cikin 2016,[3] bayan da hukumomi suka zarge ta da laifin tayar da zaune tsaye saboda rubutawa da yin waƙa da ke kwatanta Amadou a matsayin " Mandela na Nijar" da kuma kira ga shugaban ƙasar Mahamadou Issoufou ya kawo ƙarshe kamar yadda ya kamata. na Goodluck Jonathan.[4][5]

An tattauna aikin Garba a cikin littafin Engaging Modernity: Muslim Women and the Politics of Agency in Post Colonial Niger na Ousseina Alidou.[2]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

Hamsou ta rasu a ranar 5 ga Disamba, 2022, tana da shekaru 63.[6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://planeteafrique.com/niger/Index.asp?affiche=News_Display.asp&articleid=6113
  2. 2.0 2.1 2.2 https://africasacountry.com/2013/12/four-nigerien-women-musicians-you-should-know/
  3. http://news.aniamey.com/h/67045.html
  4. https://www.agora-francophone.org/hamsou-garba-la-voix-qui-derange-les-autorites
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-07. Retrieved 2023-03-07.
  6. https://www.okayafrica.com/hamsou-garba-death/