Ishaya Mark Aku

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ishaya Mark Aku
Minister of Sports (en) Fassara

ga Faburairu, 2001 - Mayu 2002
Damishi Sango (en) Fassara - Stephen Akiga
Rayuwa
ƙasa Najeriya
Mutuwa 4 Mayu 2002
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Ishaya Mark Aku (ya rasu 4 ga watan Mayun 2002) ya kasance ministan wasanni na Najeriya a majalisar ministocin shugaba Olusegun Obasanjo na farko. Ya rasu ne sanadiyyar hatsarin jirgin sama a Arewacin Najeriya.

Fage[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Aku ne a ƙaramar hukumar Bassa dake jihar Filato ga marigayi babban sarkin masarautar Rukuba kuma ya yi aikin injiniyan ruwa. Ya shiga aikin gwamnati na jihar Filato, inda ya riƙe muƙamai daban-daban, kuma ya kasance babban sakatare lokacin da aka naɗa shi ministan wasanni. Wanda ya gabace shi a matsayin Ministan Wasanni, Damishi Sango, ɗan uwansa ne.[1]

Ministan wasanni[gyara sashe | gyara masomin]

An naɗa Aku ministan wasanni a cikin watan Fabrairun 2001.[2] Ya sake tsara hukumar ƙwallon ƙafa ta Najeriya (NFA) ta zama ƙungiya mai cin gashin kanta wacce ba ta dogara da kuɗaɗen gwamnati ba. Ya wargaza Super Eagles, ƴan wasan ƙasar, bayan da suka yi rashin nasara a gasar cin kofin Afrika na 2002 a Mali. An naɗa shi shugaban majalisar ƙoli ta wasanni a Afirka.[1] Yin aiki tare da Cif Patrick Ekeji na Ma’aikatar Wasanni, Aku ya fara rage fifikon wasan ƙwallon ƙafa da ƙarfafa sauran wasanni.[3]

Mutuwa[gyara sashe | gyara masomin]

A ranar 4 ga watan Mayun 2002, Aku na cikin fasinjoji 70 da ke cikin wani jirgin da ya yi hatsarin mintuna kaɗan bayan tashinsa a Kano. Jirgin dai ya nutse a hanci ne jim kaɗan da tashinsa, inda ya yi gardama a wasu gine-gine, inda ya kashe mutane da dama a ƙasa.[4] Jimillar waɗanda suka mutu sun haura mutun 148.[5] Aku dai yana kan hanyarsa ne daga Jos zuwa Legas domin kallon wasan sada zumunci tsakanin ƴan wasan Najeriya da na ƙasar Kenya.[6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]