Jump to content

Mali Yaro

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mali Yaro
mutum
Bayanai
Jinsi namiji
Shekarun haihuwa 1 ga Janairu, 1973
Work period (start) (en) Fassara 1995
Mali Yaro
Rayuwa
Haihuwa 1 ga Janairu, 1973 (51 shekaru)
Sana'a

Abdoulaye Boureima (an haife shi 1 Janairu 1973), wanda aka fi sani da Mali Yaro, mawaƙi ne na Songhai na Nijar. Ya fara aikinsa na fasaha a matsayin matashin ɗan wasan goumbé (wani kayan kiɗa na gargajiya na songhai wanda aka yi da ƙwarya wanda aka lulluɓe da fatan saniya). Sa'an nan, tare da abokai, sun kafa a cikin 1996 ƙungiyar kiɗa, Goumbé Stars. Waƙoƙin Mali Yaro sun shafi soyayya, annashuwa da kira ga haɗin kai. Mali Yaro ya fitar da albam guda 9.[1]

Ya yi wasa a Netherlands, Morocco, Belgium da Amurka da kuma wasu ƙasashe da dama a Afirka da sauran wurare.[2]

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Mali Yaro a Sirfi Koira, wani gari a yankin Tillaberi a Nijar. Mali Yaro ya bar makaranta ne a shekarar 1987 saboda son waƙa, inda ya je birnin Yamai na Jamhuriyar Nijar domin cimma burinsa.

Mali Yaro ya zama ɗan wasan ƙwararrun mashahuran nishaɗi a cikin raye-rayen dare a ƙarshen 1990s, ta hanyar amfani da kayan kiɗa na songhai goumbé da kaɗe-kaɗe. A cikin 1995, Mali ya kafa ƙungiyarsa, ƙungiyar "Goumbé star". A cikin 2000s, Mali ya fitar da albam guda biyar tsakanin 2000 zuwa 2010.[3]

Ya yi albam ɗinsa na farko a shekara ta 2000 " Mali Bero " inda ya yi mubaya'a ga babban jarumin mutanen Zarma, Mali Bero. A shekarar 2002, ya fitar da albam ɗinsa na biyu na Walambandi, inda ya yi bayani kan matsalolin da al’ummar Nijar ke fuskanta. Kundin sa na uku ya fito a cikin 2005 sadaukarwa ga Mata. Album ɗinsa na huɗu mai suna Peace wanda ya fito a watan Janairun 2008 a daidai lokacin da Nijar ke fama da rashin tsaro a arewacinta, ya gayyaci ‘yan tawaye da sojoji da su ajiye makamansu domin samun dunƙulewar ƙasa da ƙasa baki ɗaya. A cikin 2010, Mali Yaro ya fitar da kundi na biyar Toula .

Mali Yaro ya karɓi baƙuncin jakadan fatan alheri ga yaran tituna a Yamai bisa ayyukan taimakon sa.[4][5]

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-05. Retrieved 2023-03-05. More than one of |archiveurl= and |archive-url= specified (help); More than one of |archivedate= and |archive-date= specified (help)
  2. https://www.infoconcert.com/artiste/mali-yaro-et-le-goumbe-star-161248/concerts.html?menu=biographie
  3. https://books.google.com.ng/books?id=c2_KDwAAQBAJ&q=Mali+yaro+niger&pg=PA106&redir_esc=y#v=snippet&q=Mali%20yaro%20niger&f=false
  4. https://nigerstars.com/component/content/article/81-biographie/musique/166-mali-yaro.html[permanent dead link]
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-05. Retrieved 2023-03-05. More than one of |archiveurl= and |archive-url= specified (help); More than one of |archivedate= and |archive-date= specified (help)