Rhissa Ag Boula

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Rhissa Ag Boula
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi namiji
Ƙasar asali Nijar
Shekarun haihuwa 1957
Wurin haihuwa Tchirozérine (gari)
Harsuna Faransanci
Convicted of (en) Fassara kisa
Penalty (en) Fassara hukuncin kisa
Sana'a ɗan siyasa
Muƙamin da ya riƙe Minister of State to the Presidency of the Republic (en) Fassara, chief manager (en) Fassara da tourism minister (en) Fassara
Ɗan bangaren siyasa Union for Democracy and Social Progress (en) Fassara
Gagarumin taron imprisonment (en) Fassara da imprisonment (en) Fassara

Rhissa Ag Boula ɗan siyasar Abzinawa ɗan Nijar ne kuma tsohon shugaban ƙungiyoyin tawaye a shekarar 1990 – 1995 da 2007 – 2009 Abzinawa na tawaye. Ya kasance ministan yawon buɗe ido na Nijar daga 1996-1999, da kuma daga 1999-2004. Kama shi da laifin kisan kai a shekara ta 2004 ya haifar da rikici tsakanin magoya bayansa da gwamnatin Nijar. Jagoran siyasa bayan zaman lafiya na 1995, ya sake shiga wani ɓangare na 'yan tawaye daga ƙasashen waje a 2007, ya ƙirƙiro nasa ɓangaren daga ƙasashen waje a 2008, kuma ya shiga shirin zaman lafiya a 2009. A shekarar 2010 an sake kama shi bayan ya koma Nijar.

Tawayen shekarar 1990s da jagoran siyasa na 2000[gyara sashe | gyara masomin]

Ag Boula shi ne shugaban 1990s Front for the Liberation of Aïr and Azaouak (FLA), ɗaya daga cikin manyan ƙungiyoyin 'yan tawaye biyu a rikicin. Rhissa da Mano Dayak sun zama jagororin haɗin gwiwa na ɓangarorin da suka cimma yarjejeniyar zaman lafiya da gwamnatin Nijar, ƙungiyar masu fafutuka ta Armed Resistance Organisation (ORA).[1] Bayan yarjejeniyar zaman lafiya ta Ouagadougou a ranar 15 ga Afrilun 1995 da kuma juyin mulkin Nijar a 1996, Ag Boula ya ci gaba da fafutukarsa na siyasa ƙarƙashin juyin mulkin Shugaba Ibrahim Bare Mainassara, kuma ya zama ministan yawon buɗe ido na Nijar daga 1997-Afrilu 1999. A cikin wannan rawar, ya ba da shawarar inganta yawon shaƙatawa na ƙasa da ƙasa a yankin Agadez.[2][3] Bayan juyin mulkin 1999 da dawowar Dimokuraɗiyya, an sake naɗa shi (1999-2004) Ministan yawon buɗe ido ƙarƙashin Shugaba Mamadou Tandja. Ag Boula ya kasance shugaban jam'iyyar Union for Democracy and Social Progress-Amana daga kafa ta a 1990 har zuwa 2005, kuma shugaban jam'iyyar 2005-2008.[4]

2004 kama[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 2004 an bayyana shi a matsayin wanda ke da hannu a kisan gillar da aka yi wa ɗan gwagwarmayar jam'iyyar MNSD Adam Amangue a Tchirozerine.[5] ranar 26 ga watan Janairu. An kori Ag Boula a matsayin minista a ranar 13 ga Fabrairu, kuma a ranar 14 ga Yuli aka same shi da laifin ba da umarnin kisan wasu mutane uku. Tun daga watan Yulin 2005, da dama daga cikin tsoffin ‘yan tawayen Abzinawa a ƙarƙashin jagorancin ɗan’uwan Rhissa Mohamed Ag Boula, sun fara kai hare-hare a arewacin ƙasar, inda suka yi garkuwa da jami’an ‘yan sandan Nijar uku da soja ɗaya, inda suka buƙaci a sako tsohon Ministan.[6] Tattaunawar Libya ta haifar da sakin Ag Boula na wucin gadi a watan Maris na 2005, wata guda bayan an sako mutanen da aka yi garkuwa da su lafiya.[7][8]

2007 – 2009 tawaye[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 2007 wani sabon tawaye ya sake ɓarkewa a arewacin Nijar, a wani ɓangare na iƙirarin cewa ba a girmama yarjejeniyar 1995 ba.[9] Ag Boula da farko ya yi yunƙurin shiga tsakani a madadin 'yan tawaye daga gudun hijira a Turai.[10][11] A cikin watan Janairun 2008 ya sanar da cewa zai shiga cikin ƙungiyar 'yan tawayen, lamarin da ya janyo suka ɗaga gwamnati a Yamai.[12] An janye sakin Ag Boula na wucin gadi kan tuhume-tuhumen 2004, kuma kotu ta yanke masa hukuncin kisa ba ya nan. A ranar 13 ga Yuli, 2008, wata kotu a Nijar ta yanke masa hukuncin kisa.[13] A ƙarshen 2008 Ag Boula ya sanar da cewa yana kafa nasa ɓangaren ƙungiyar 'yan tawaye, FFR.[14][15] A cikin 2009, FFR ta shiga cikin shirin zaman lafiya na Libya wanda ya haifar da ƙarshen Mayu 2009 na rikici da kuma yin afuwa ga laifuffukan da aka aikata a yayin da ake gudanar da tawaye.[16]

2010[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan juyin mulkin da aka yi wa gwamnatin Nijar a ranar 18 ga watan Fabrairun 2010, Ag Boula da wasu tsaffin shugabannin 'yan tawaye sun koma birnin Yamai, inda suka matsa wa gwamnatin ƙasar lamba wajen gaggauta dawo da tsoffin 'yan tawayen.[17] A ranar 29 ga Maris an kama Ag Boula a Yamai, tare da Kindo Zada, Manjo na Sojoji wanda ya gudu zuwa ga 'yan tawaye a 2007. Dukansu biyun 'yan jaridu sun ɗauka don bincikar laifuffukan da ba su da alaƙa da tawayen 2007 – 2009.[18]

A ranar 4 ga watan Disamba, 2010 ne kotun hukunta manyan laifuka ta Yamai ta yi watsi da tuhumar da ake masa, kuma ta wanke shi daga dukkan tuhuma.[ana buƙatar hujja]

2011[gyara sashe | gyara masomin]

A watan Janairun 2011 aka zaɓi Ag Boulsa kansila na yankin Agadez na tsawon shekaru huɗu, kuma a watan Satumban 2011 ya naɗa mai ba shugaban ƙasar shawara, Mahamadou Issoufou.[19]

A cikin watan Satumba ne aka ce an ga Ag Boulsa yana jagorantar ayarin motocin da ke shiga Nijar daga Libya ɗauke da manyan motocin ɗaukar kaya fiye da 12 tare da sojojin Libya sanye da kayan yaƙi.[20] Ag Boulsa ya musanta cewa yana cikin ayarin motocin.[21]

Yana adawa da tawayen da ake yi a Mali tun ranar 17 ga Janairu, 2012.[22]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Tawayen Abzinawa (2007-2009)#Rhissa Ag Boula da kuma FFR

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-11-02. Retrieved 2023-03-02.
  2. https://www.humanite.fr/popup_imprimer.html?id_article=429239
  3. http://membres.lycos.fr/niger/gouv/gouv.htm
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-05-22. Retrieved 2023-03-02.
  5. https://www.iol.co.za/index.php?click_id=86&art_id=qw1077279841165N261&set_id=1
  6. https://www.globalsecurity.org/military/library/news/2004/10/mil-041007-irin02.htm
  7. https://archive.ph/20120903181516/http://www.news24.com/Content/Africa/News/965/1b8e4ff3054a40498da05965e451d300/07-03-2005-08-51/Tuareg_leader_freed_in_Niger
  8. Bram Posthumus. Niger: A Long History, a Brief Conflict, an Open Future, in Searching for Peace in Africa, European Centre for Conflict Prevention (1999). ISBN 90-5727-033-1
  9. https://www.jeuneafrique.com/pays/niger/
  10. https://www.voanews.com/english/2007-08-21-voa37.cfm
  11. https://www.reuters.com/?edition-redirect=uk
  12. https://www.reuters.com/?edition-redirect=uk
  13. https://fr.allafrica.com/stories/200807170183.html
  14. http://www1.rfi.fr/actufr/articles/102/article_66939.asp
  15. https://www.lepoint.fr/
  16. https://web.archive.org/web/20110721201305/http://fr.reuters.com/article/frEuroRpt/idFRLF94351420090515
  17. http://www.lagriffe-niger.com/index.php?option=com_content&view=article&id=79:dissensions-au-sein-de-lancienne-rebellion-armee&catid=34:politique&Itemid=54
  18. https://www.jeuneafrique.com/185762/politique/les-arrestations-se-multiplient/
  19. https://tamtaminfo.com/?option=com_content&view=article&id=6742%3Apresidence-de-la-republique-assemblee-nationale-alambo-et-rhissa-conseillers-speciaux&catid=44%3Apolitique&Itemid=61
  20. http://hosted.ap.org/dynamic/stories/A/AF_NIGER_LIBYAN_CONVOY?SITE=AP&SECTION=HOME&TEMPLATE=DEFAULT
  21. https://www.lepoint.fr/monde/un-convoi-militaire-venant-de-libye-est-arrive-au-niger-un-chef-touareg-dement-sa-presence-06-09-2011-1370281_24.php
  22. https://tamtaminfo.com/politique/8421-interview-de-m-rhissa-boula-conseiller-special-du-president-de-la-republique-il-faut-eviter-que-ce-conflit-malien-ne-se-propage-dans-tout-lespace-saharien[permanent dead link]